Trị giá tính thuế hàng nhập khẩu bảo hành không thanh toán Lưu

65 3 20/04/2020 Đăng bởi : Admin 1 Trang doc
XEM / TẢI XUỐNG Thuê bao
Công ty chúng tôi sẽ lập biên bản báo cáo hàng lỗi và gửi về cho KH ở Trung Quốc để họ gửi hàng mới về thay thế bảo hành và Công ty chúng tôi sẽ không phải thanh toán tiền hàng bảo hành này.

Bình luận

Thông tin bài viết

Thông tin đơn vị gửi yêu cầuTên: CÔNG TY TNHH CÔNG NGHỆ NĂNG LƯỢNG ALENACâu hỏi yêu cầu tư vấn - hỗ trợLĩnhvực:Chính sách xuất nhập khẩu, Nhập khẩu, Ý kiến về văn bản chỉ đạoTiêuđề:Hàng nhập khẩu bảo hànhCâu hỏi:Công ty chúng tôi buôn bán các bộ chuyển đổi điện Năng Lượng Mặt Trời nhập khẩu từ Trung Quốc, với điều kiện BH trong vòng 5 năm. Trong quá trình nếu hàng bán ra bị lỗi Công ty chúng tôi sẽ lập biên bản báo cáo hàng lỗi và gửi về cho KH ở Trung Quốc để họ gửi hàng mới về thay thế bảo hành và Công ty chúng tôi sẽ không phải thanh toán tiền hàng bảo hành này. Khi về đến Cảng Công ty chúng tôi làm thủ tục nhập khẩu Phi Mậu Dịch và Hải Quan áp theo giá thực tế thương mại để tính thuế tại khâu nhập hàng quá cao.Vậy xin Tổng Cục hướng dẫn cho Công ty chúng tôi theo căn cứ nào mà Hải quan lại áp mức giá như vậy? Vì thực tế hàng hóa đó chỉ để bảo hành không mang tính thương mại.Nội dung tư vấn - hỗ trợ - trả lờiĐơn vị phụ trách:Cục Thuế Xuất nhập khẩuNội dung trả lời:Trả lời câu hỏi của Công ty, Bộ phận tư vấn của Ban Biên tập có ý kiến trao đổi như sau:Căn cứ quy định tại điểm 5 khoản 9 Điều 1 Thông tư số 60/2019/TT-BTC ngày 30/8/2019 sửa đổi, bổ sung Điều 17 Thông tư số 39/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 củaBộ Tài chính thì trường hợp hàng hóa của Công ty thuộc loại hình nhập khẩu phi mậu dịch (hàng hóa nhập khẩu không có hợp đồng mua bán và hóa đơn thương mại) thì trị giá hải quan là trị giá khai báo. Trường hợp cơ quan hải quan có căn cứ xác định trị giá khai báo không phù hợp thì xác định trị giá hải quan theo phương pháp xác định trịgiá quy định tại Thông tư này, phù hợp với thực tế hàng hóa nhập khẩu. Đề nghị Công ty căn cứ thực tế hàng hóa và văn bản hướng dẫn nêu trên để thực hiện. Trường hợp còn vướng mắc thì liên hệ trực tiếp với đơn vị nơi làm thủ tục hải quan đểđược hướng dẫn cụ thể.Công ty có thể tìm nội dung văn bản đã nêu ở mục VĂN BẢN PHÁP LUẬT trên Cổng thông tin điện tử Hải quan theo địa chỉ http://www.customs.gov.vn.Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để Công ty biết./.Trân trọng!1