Thuế nhập khẩu đối với hàng mua qua mạng dưới 1 triệu Lưu

468 3 09/09/2018 Đăng bởi : Admin 2 Trang doc
XEM / TẢI XUỐNG Thuê bao
Tôi có mua một cái đồng hồ có giá trị 600.000 VND trên trang bán hàng điện tử Aliexpress. Cái đồng hồ này được ship từ Singapore. Phí vận chuyển là 50k dùng dịch vụ Alexpress Standard Shipping. Vậy tôi muốn hỏi đối với trường hợp có phải chịu thuế không? Và nếu có thì mức thuế là bao nhiêu %?

Bình luận

Thông tin bài viết

   ơ ị ửTên: Ngô Đình Lộc  ỏ ư ợLĩnhvực:Chính sách xuất nhập khẩu, Nhập khẩu, KhácTiêuđề:Thuế nhập khẩu đối với hàng mua qua mạng dưới 1 triệuCâu hỏi:Tôi có mua một cái đồng hồ có giá trị 600.000 VND trên trang bán hàng điện tử Aliexpress. Cái đồng hồ này được ship từ Singapore. Phí vận chuyển là 50k dùngdịch vụ Alexpress Standard Shipping.Vậy tôi muốn hỏi đối với trường hợp có phải chịu thuế không? Và nếu có thì mứcthuế là bao nhiêu %?     ộ ư ợ ả ờĐơn vị phụ trách:Cục Thuế Xuất nhập khẩuVăn bản liên quan:Nghị định 134/2016/NĐ-CPThông tư số 219/2013/TT-BTCNội dung trả lời:Trả lời câu hỏi của Ông (Bà), Bộ phận tư vấn của Ban Biên tập có ý kiến trao đổi như sau để Ông (Bà) tham khảo: 1. Về chính sách thuế nhập khẩuCăn cứ khoản 2, khoản 3 Điều 29 Nghị định 134/2016/NĐ-CP ngày 01/9/2016 thì:“2. Hàng hóa nhập khẩu gửi qua dịch vụ chuyển phát nhanh có trị giá hải quan từ 1.000.000 đồng Việt Nam trở xuống hoặc có số tiền thuế phải nộp dưới 100.000 đồng Việt Nam được miễn thuế.Trường hợp hàng hóa có trị giá hải quan vượt quá 1.000.000 đồng Việt Nam hoặc có tổng số tiền thuế phải nộp trên 100.000 đồng Việt Nam thì phải nộp thuế đối với toàn bộ lô hàng.”Căn cứ Điều 5, Điều 6 Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu số 107/2016/QH13 quy định về căn cứ tính thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu.Căn cứ Điều 8 Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu số 107/2016/QH13 quy định về trịgiá tính thuế, thời điểm tính thuế.Căn cứ Điều 9 Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu số 107/2016/QH13 quy định về thời hạn nộp thuế.Căn cứ Điều 3 Nghị định 134/2016/NĐ-CP ngày 01/9/2016 quy định về áp dụng thuế suất đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu.2. Chính sách thuế giá trị gia tăng1 Căn cứ Điều 11 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính theo đó: “Thuế suất 10% áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ không được quy định tại Điều 4, Điều 9 và Điều 10 Thông tư này.Các mức thuế suất thuế GTGT nêu tại Điều 10, Điều 11 được áp dụng thống nhất cho từng loại hàng hóa, dịch vụ ở các khâu nhập khẩu, sản xuất, gia công hay kinh doanh thương mại”. Đề nghị Ông (Bà) đối chiếu hàng hóa nhập khẩu với hướng dẫn tại các văn bản nêu trên xác định trị giá thuế suất và thuế giá trị gia tăng phải nộp theo quy định. Ông (Bà) có thể tìm nội dung văn bản đã nêu ở mục VĂN BẢN PHÁP LUẬT trên Cổng thông tin điện tử Hải quan theo địa chỉ http://www.customs.gov.vn.Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để Ông (Bà) biết./.Trân trọng.2