Nhập khẩu Khẩu Trang không dùng trong y tế (non medical) Lưu

2 0 09/02/2021 Đăng bởi : Admin 1 Trang doc
XEM / TẢI XUỐNG Thuê bao
Trên nhãn ghi rõ ràng là hàng non medical . Tuy nhiên Hải Quan yêu cầu chúng tôi đi kiểm tra, chúng tôi đã đi kiểm tra và Trung Tâm 3 cho ra kết quả là hàng tốt , phù hợp tiêu chuẩn khẩu trang y tế mà Việt Nam qui định nhưng về nhãn mác không phù hợp và yêu cầu chúng tôi xuất trình chứng từ y tế của lô hàng.

Bình luận

Thông tin bài viết

Khẩu Trang Y tếCâu hỏi: 23387:Tôi có giao dịch với thương nhân Trung Quốc và được giới thiệu có lô hàng khẩutrang không chuẩn y tế chất lượng- giá tốt. Vì thế chúng tôi có nhập 1 lô. Trên nhãnghi rõ ràng là hàng non medical . Tuy nhiên Hải Quan yêu cầu chúng tôi đi kiểm tra,chúng tôi đã đi kiểm tra và Trung Tâm 3 cho ra kết quả là hàng tốt , phù hợp tiêuchuẩn khẩu trang y tế mà Việt Nam qui định nhưng về nhãn mác không phù hợp vàyêu cầu chúng tôi xuất trình chứng từ y tế của lô hàng. Tuy nhiên nhà xưởng bênTrung Quốc là nhà xưởng không y tế vì thế họ không có đầy đủ giấy tờ y tế nên khôngthể cấp cho chúng tôi. Chúng tôi có thể dùng tiếp nhận công bố phân loại A mặt hàngkhẩu trang mà công ty chúng tôi đã có sẵn để xuất trình làm thủ tục nhập khẩu cho lôhàng này không?? Vì thật ra người bán trung Quốc có nói với chúng tôi rằng đây làhàng không y tế bên Trung Quốc, do Việt Nam qui định hàng y tế thấp hơn bên TrungQuốc, nên hàng tiêu chuẩn không y tế của trung quốc lại phù hợp chất lượng là hàng ytế của Việt NamNgày gửi: 18/01/2021 - Trả lời: 25/01/2021Tên doanh nghiệp: Công Ty TNHH Vật Tư và Trang Thiết bị Y tế Hạnh PhúĐịa chỉ: 140/3B TL19, PHUONG THANH LOC , QUAN 12,- Email : h.pmedi2019@gmail.comVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:- Căn cứ điểm b khoản 5 Điều 68 Nghị định số 36/2016/NĐ-CP ngày 15/5/2016 đượcsửa đổi, bổ sung tại Điều 1 Nghị định 03/2020/NĐ-CP ngày 01/01/2020 của Chínhphủ quy định:“b) Đối với trang thiết bị y tế thuộc loại A đã có phiếu tiếp nhận hồ sơ công bố tiêuchuẩn áp dụng do Sở Y tế cấp được nhập khẩu theo nhu cầu, không hạn chế số lượngmà không cần bản phân loại và văn bản xác nhận là trang thiết bị y tế của Bộ Y tế khithực hiện thủ tục thông quan;”- Ngoài ra, để nghị Công ty đối chiếu tiêu chuẩn TCVN8389-2010 do Bộ Khoa học vàCông nghệ công bố để xác định mặt hàng khẩu trang mà công ty dự định nhập khẩu đểxác định là khẩu trang y tế hay là khẩu trang thông thường không dùng trong y tế đểthực hiện chính sách quản lý phù hợp.Đề nghị Công ty tham khảo thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị liênhệ trực tiếp với Chi cục Hải quan nơi dự kiến đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụthể.1