Kiểm tra chất lượng hàng quà biếu cá nhân (điện thoại iPhone 11 Pro Max mới 100%) gửi qua UPS Lưu

46 1 24/03/2020 Đăng bởi : Admin 2 Trang doc
XEM / TẢI XUỐNG Thuê bao
Người thân của tôi ở Mỹ có gửi cho tôi quà qua chuyển phát nhanh UPS là một điện thoại iPhone 11 Pro Max mới 100%. Công ty UPS thông báo cho tôi hải quan yêu cầu phải thực hiện kiểm tra chất lượng mới được phép thông quan và nhận hàng.

Bình luận

Thông tin bài viết

Thông tin đơn vị gửi yêu cầuTên: VÕ NHẬT LIÊMCâu hỏi yêu cầu tư vấn - hỗ trợLĩnhvực:Chính sách xuất nhập khẩuTiêuđề:Kiểm tra chất lượng hàng quà biếu cá nhânCâu hỏi:KÍNH GỬI BAN TƯ VẤN - TỔNG CỤC HẢI QUANKính nhờ Ban tư vấn hỗ trợ trả lời cho tôi vấn đề sau :Người thân của tôi ở Mỹ có gửi cho tôi quà qua chuyển phát nhanh UPS là một điện thoại iPhone 11 Pro Max mới 100% trị giá 2000 USD, dung để sử dung cho cá nhân tôi, mở tờ khai nhập khẩu phi mậu dịch mã loại hình H11. Công ty UPS thông báo cho tôi hải quan yêu cầu phải thực hiện kiểm tra chất lượng cho điện thoại iPhone theo Thông tư 05/2019/TT-BTTTT mới được phép thông quan và nhận hàng.Theo Điểm p Khoản 7 Điều 1 Nghị định 74/2018/NĐ-CP :"Các loại hàng hóa khác không nhằm mục đích kinh doanh (loại hình phi mậu dịch) theo quy định pháp luật."Vậy, kiện hang của tôi như trình bày ở trên có phải kiểm tra chất lượng không ? Xin tư vấn giúp tôi.Xin cám ơn.Nội dung tư vấn - hỗ trợ - trả lờiĐơn vị phụ trách:Cục Giám sát quản lý về hải quanNội dung trả lời:Trả lời câu hỏi của bạn đọc, Bộ phận tư vấn của Ban Biên tập có ý kiến trao đổi như sau:- Tại Điểm đ và p Khoản 7 Điều 1 Nghị định 74/2018/NĐ-CP ngày 15/05/2018 sửa đổi, bổ sung một số Điều của Nghị định số 132/2008/NĐ-CP ngày 31/12/2008 của Chính phủ quy định cụ thể như sau:“7. Sản phẩm, hàng hóa nhóm 2 được miễn kiểm tra chất lượng khi nhập khẩu:…..đ) Quà biếu, tặng trong định mức thuế (không bao gồm xe cơ giới, xe máy chuyên dùng, xe đạp điện);1 ….p) Các loại hàng hóa khác không nhằm mục đích kinh doanh (loại hình phi mậu dịch) theo quy định pháp luật.”.- Tại Khoản 2 Điều 8 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP ngày 01/09/2016 của Chính phủ quy định cụ thể như sau:“Điều 8. Miễn thuế đối với quà biếu, quà tặng2. Định mức miễn thuế:a) Quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân nước ngoài cho tổ chức, cá nhân Việt Nam; quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân Việt Nam cho tổ chức, cá nhân nước ngoài có trị giá hải quan không vượt quá 2.000.000 đồng hoặc có trị giá hải quan trên 2.000.000 đồng nhưng tổng số tiền thuế phải nộp dưới 200.000 đồng được miễn thuế không quá 04 lần/năm.”.Đề nghị bạn đọc căn cứ các quy định trên và đối chiếu với chiếc điện thoại IPhone 11 Max mới 100% là quà biếu, quà tặng để thực hiện.Bạn đọc có thể tìm nội dung các văn bản đã nêu ở mục VĂN BẢN PHÁP LUẬT trên Cổng thông tin điện tử Hải quan theo địa chỉ http://www.customs.gov.vn.Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để bạn đọc biết./.Trân trọng!2