KHAI SAI ĐƠN VỊ TÍNH TỪ MÉT THÀNH MÉT VUÔNG Lưu

0 0 09/02/2021 Đăng bởi : Admin 2 Trang doc
XEM / TẢI XUỐNG Thuê bao
Công ty là doanh nghiệp sxxk , từ tháng 6 tới giờ nhập vải làm nguyên phụ liệu sản xuất. Trong quá trình khai báo nhầm lẫn đơn vị tính từ MTR thành MTK dẫn đến hao hụt nguyên phụ liệu để báo cáo quyết toán. Cho Công ty hỏi trường hợp này em phải giải quyết như thế nào?

Bình luận

Thông tin bài viết

KHAI SAI ĐƠN VỊ TÍNH TỪ MÉT THÀNH MÉT VUÔNGCâu hỏi: 23344:Công ty là doanh nghiệp sxxk , từ tháng 6 tới giờ nhập vải làm nguyên phụ liệu sảnxuất. Trong quá trình khai báo nhầm lẫn đơn vị tính từ MTR thành MTK dẫn đến haohụt nguyên phụ liệu để báo cáo quyết toán. Cho Công ty hỏi trường hợp này em phảigiải quyết như thế nàoNgày gửi: 05/01/2021 - Trả lời: 07/01/2021Tên doanh nghiệp: TNHH NỘI THẤT KHÔI TRÍĐịa chỉ: 31 hoàng diệu p12 q4 - Email : hiepcong0901@gmail.comVướng mắc của Công ty, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:- Căn cứ điểm b.1 khoản 1 Điều 20 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015được sửa đổi, bổ sung tại khoản 9 Điều 1 Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày20/4/2018 của Bộ Tài chính quy định:“Điều 20. Khai bổ sung hồ sơ hải quan hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu1. Các trường hợp khai bổ sungTrừ các chỉ tiêu thông tin trên tờ khai hải quan không được khai bổ sung quy định tạimục 3 Phụ lục II ban hành kèm Thông tư này, người khai hải quan được khai bổ sungcác chỉ tiêu thông tin trên tờ khai hải quan trong các trường hợp sau:b) Khai bổ sung sau khi hàng hóa đã được thông quan:Trừ nội dung khai bổ sung liên quan đến giấy phép xuất khẩu, nhập khẩu; kiểm trachuyên ngành về chất lượng hàng hóa, y tế, văn hóa, kiểm dịch động vật, sản phẩmđộng vật, thực vật, an toàn thực phẩm, người khai hải quan thực hiện khai bổ sungsau thông quan trong các trường hợp sau:b.1) Người khai hải quan, người nộp thuế xác định có sai sót trong việc khai hải quanthì được khai bổ sung hồ sơ hải quan trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày thông quannhưng trước thời điểm cơ quan hải quan quyết định kiểm tra sau thông quan, thanhtra;b.2) Quá thời hạn 60 ngày kể từ ngày thông quan và trước khi cơ quan hải quan quyếtđịnh kiểm tra sau thông quan, thanh tra, người khai hải quan, người nộp thuế mớiphát hiện sai sót trong việc khai hải quan thì thực hiện khai bổ sung và bị xử lý theoquy định của pháp luật.”Như vậy, trường hợp của Công ty phải thực hiện khai bổ sung hồ sơ hải quan. Lưu ý,nếu Công ty khai bổ sung quá thời hạn 60 ngày của Công ty sẽ bị xử lý vi phạm theoquy định.1 Công ty tham khảo các quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc,đề nghị liên hệ trực tiếp với Chi cục Hải quan nơi dự kiến đăng ký tờ khai để đượchướng dẫn cụ thể.2