Khai bổ sung giảm thuế GTGT quá thời hạn 60 ngày kể từ ngày thông quan Lưu

52 1 20/04/2020 Đăng bởi : Admin 2 Trang doc
XEM / TẢI XUỐNG Thuê bao
Hiện tại công ty em kiểm tra thấy hàng hóa nhập khẩu nêu trên thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, công ty em muốn điều chỉnh lại tờ khai trên nhưng đã quá thời hạn 60 ngày.

Bình luận

Thông tin bài viết

Thông tin đơn vị gửi yêu cầuTên: Công Ty TNHH Một Thành Viên Tiếp Vận GemadeptCâu hỏi yêu cầu tư vấn - hỗ trợLĩnhvực:Chính sách xuất nhập khẩu, Nhập khẩu, Hồ sơ HQTiêuđề:Khai bổ sung giảm thuế GTGT quá thời hạn 60 ngày kể từ ngày thông quanCâu hỏi:Kính chào quý anh/chị tư vấn - hỗ trợ.Công ty em có 1 vấn đề cần giải đáp, mong quý anh chị giúp đỡ.Công ty em có làm thủ tục nhập khẩu tại chổ 1 lô hàng tại Chi cục HQ KCN Mỹ Phước, tên hàng hóa là rau sấy, HS code 07129090, tờ khai được phân luồng đỏ, đã nộp đầy đủ thuế nhập khẩu + GTGT (10%) và đã được thông quan. Hiện tại công ty em kiểm tra thấy hàng hóa nhập khẩu nêu trên thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT theo thông tư 83/2014/TT-BTC ngày 26/06/2014. công ty em muốn điều chỉnh lại tờ khai trên nhưng đã quá thời hạn 60 ngày.Các anh/chị vui lòng tư vấn giúp công ty em:- Hàng hóa nêu trên có thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT theo thông tư 83/2014/TT-BTC không?- Công ty em có thể điều chỉnh tờ khai khi quá thời hạn 60 ngày kể từ ngày thôngquan không? và hồ sơ cần những gì?- Công ty em có bị phạt vi phạm hành chính cho vấn đề này không? số tiến thuế GTGT có ảnh hưởng đến việc bị phạt vi phạm hành chính không?Xin cảm ơn các anh/chị tư vấn hổ trợ.Nội dung tư vấn - hỗ trợ - trả lờiĐơn vị phụ trách:Vụ Pháp chếNội dung trả lời:Trả lời câu hỏi của Công ty, Bộ phận tư vấn của Ban Biên tập có ý kiến trao đổi như sau:- Về thuế suất: Căn cứ Chương 7 Biểu thuế giá trị gia tăng theo danh mục hàng hóa nhập khẩu ban hành kèm theo Thông tư số 83/2014/TT-BTC ngày 26/6/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện thuế giá trị gia tăng theo danh mục hàng hóa nhập khẩuViệt Nam, hàng hóa mã HS 07129090 có ký hiệu thuế suất là (*,5); riêng loại bột thuộc nhóm 0712 có ký hiệu thuế suất là (10).Theo quy định tại điểm c, điểm d khoản 2 Điều 3 Thông tư số 83/2014/TT-BTC ngày 26/6/2014 của Bộ Tài chính, thuế suất thuế gia trị gia tăng được quy định như sau: “c)Ký hiệu (*,5) tại cột thuế suất trong Biểu thuế giá trị gia tăng quy định cho các mặt hàng là đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng ở khâu tự sản xuất, đánh bắt bán 1 ra, ở khâu nhập khẩu và áp dụng mức thuế suất thuế giá trị gia tăng là 5% ở khâu kinh doanh thương mại, trừ các trường hợp được nêu tại điểm b khoản 3 Điều 4 Thông tư này.d) Ký hiệu (10) tại cột thuế suất trong Biểu thuế giá trị gia tăng quy định cho các mặt hàng áp dụng mức thuế suất thuế giá trị gia tăng là 10% thống nhất ở các khâu nhập khẩu, sản xuất, gia công hay kinh doanh thương mại.”.- Về khai bổ sung: Các trường hợp và thủ tục khai bổ sung hồ sơ hải quan đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu được quy định tại khoản 4 Điều 29 Luật Hải quan và Điều 20 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính đã được sửa đổi, bổ sung tại khoản 9 Điều 1 Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính. Theo quy định tại Điểm b.2 Khoản 1 Điều 20 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 9 Điều 1 Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018) thì “Quá thời hạn 60 ngày kể từ ngày thông quan và trước khi cơ quan hải quan quyết định kiểm tra sau thông quan, thanh tra, người khai hải quan, người nộp thuế mới phát hiện sai sót trong việc khai hải quan thì thực hiện khai bổ sung và xử lý theo quy định của pháp luật”.- Về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hải quan: Tùy theo hành vi vi phạm cụthể, việc xử phạt vi phạm hành chính thực hiện theo Điều 7, Điều 8 hoặc Điều 13 Nghịđịnh số 127/2013/NĐ-CP ngày 15/10/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính trong lĩnh vực hải quan (đã được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 45/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016).Do nội dung câu hỏi liên quan đến một hồ sơ cụ thể nhưng Công ty cung cấp chưa đầyđủ thông tin tài liệu nên Cơ quan Hải quan không có cơ sở để trả lời chính xác nội dung Công ty hỏi. Đề nghị Công ty nghiên cứu các quy định nêu trên để thực hiện. Nếu còn vướng mắc thì liên hệ với cơ quan hải quan nơi làm thủ tục để được hướng dẫn cụ thể.Công ty có thể tham khảo các văn bản pháp luật liên quan tại VĂN BẢN PHÁP LUẬT trên Cổng thông tin điện tử Hải quan theo địa chỉ http://www.customs.gov.vn để được biết thêm thông tin.Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để Công ty biết./.Trân trọng!2