Hỏi về mã HS Code khác nhau và xuất xứ hàng hóa Lưu

124 3 20/04/2020 Đăng bởi : Admin 2 Trang doc
XEM / TẢI XUỐNG Thuê bao
Giá chứa kẹo khi xuất khẩu sang các nước khác thì sản phẩm này được xác định có mã Hs-Code là 950300 (thuộc sản phẩm đồ chơi). Ở các nước Châu Âu khi nhập khẩu sản phẩm này thì sản phẩm được áp vào mã có Hs-Code là 392690 (thuộc bộ phận nhựa)

Bình luận

Thông tin bài viết

Thông tin đơn vị gửi yêu cầuTên: Thương vụ ÁoCâu hỏi yêu cầu tư vấn - hỗ trợLĩnhvực:Chính sách xuất nhập khẩuTiêuđề:Hỏi về mã Hs-Code và xuất xứ hàng hóaCâu hỏi:Một Công ty Nước ngoài có nhà máy tại Việt Nam và đang sản xuất sản phẩm Giá chứa kẹo khi xuất khẩu sang các nước khác thì sản phẩm này được xác định có mã Hs-Code là 950300 (thuộc sản phẩm đồ chơi). Ở các nước Châu Âu khi nhập khẩu sản phẩm này thì sản phẩm được áp vào mã có Hs-Code là 392690 (thuộc bộ phận nhựa), đồng thời ở Châu Âu C/O Form A của sản phẩm có mã Hs-Code 392690 đòi hỏi các tiêu chuẩn xuất xứ khác so với mã Hs-Code 950300,do đó C/O của mã 950300 không sử dụng làm tài liệu chứng minh xuất xứ cho mã 392690 được. Chúng tôi có một số câu hỏi cụ thể sau rất mong được giải đáp:- Công ty này có thể đăng ký thay đổi mã Hs-Code của sản phẩm trên cho phù hợp với mã Hs-Code được xác đinh ở các nước Châu Âu được không? Nếu được thì công ty có thể liện hệ với bộ phận cụ thể nào?- Với trường hợp trên phía Việt nam có thể cấp C/O Form A cho sản phẩm này để phù hợp với thủ tục nhập khẩu tại các nước Châu Âu không?- Theo cơ chế REX mới được áp dụng tại Việt Nam thì trường hợp trên sẽ được xử lý và áp dụng như thế nào?Xin Chân thành Cám ơn!Nội dung tư vấn - hỗ trợ - trả lờiĐơn vị phụ trách:Cục Thuế Xuất nhập khẩuNội dung trả lời:Trả lời câu hỏi của Công ty, Bộ phận tư vấn của Ban Biên tập có ý kiến trao đổi như sau:- Căn cứ Điều 26 Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014: Phân loại hàng hóa để xác định mã số hàng hóa làm cơ sở tính thuế và thực hiện chính sách quản lý hàng hóa.Đối với việc đăng ký thay đổi mã HS code của sản phẩm trên Giấy chứng nhận xuất xứ (C/O) không thuộc thẩm quyền, chức năng của Tổng cục Hải quan. Đề nghị Công ty liên hệ với cơ quan cấp giấy chứng nhận xuất xứ để xem xét giải quyết cụ thể.1 - Đối với các nội dung liên quan đến đăng ký cấp Giấy chứng nhận xuất xứ và Cơ chế chứng nhận xuất xứ hàng hóa theo chế độ ưu đãi thuế quan phổ cập của Liên minh châu Âu, Na Uy, Thụy Sỹ và Thổ Nhĩ Kỳ (gọi tắt là cơ chế REX), đề nghị Công ty liên hệ với Bộ Công Thương để được giải đáp chi tiết.Công ty có thể tìm nội dung các văn bản đã nêu ở mục VĂN BẢN PHÁP LUẬT trên Cổng thông tin điện tử Hải quan theo địa chỉ http://www.customs.gov.vn.Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để Công ty biết./.Trân trọng!2