Hỏi về chính sách ưu đãi thuế với Doanh nghiệp mới vốn 100% đầu tư nước ngoài gia công hàng may mặc Lưu

22 0 20/04/2020 Đăng bởi : Admin 2 Trang doc
XEM / TẢI XUỐNG Thuê bao
Nhờ Tổ tư vấn giúp đỡ xem công ty tôi có được hưởng chính sách ưu đãi thuế XNK hay không và hồ sơ thủ tục xin ưu đãi như thế nào?

Bình luận

Thông tin bài viết

Thông tin đơn vị gửi yêu cầuTên: Công ty TNHH AravietCâu hỏi yêu cầu tư vấn - hỗ trợLĩnhvực:Chính sách xuất nhập khẩu, Chính sách thuếTiêuđề:Hỏi về chính sách ưu đãi thuế với Doanh nghiệp mớiCâu hỏi:Kính gửi: Tổng Cục Hải Quan,Công ty tôi là doanh nghiệp mới thành lập, vốn 100% đầu tu nước ngoài (Hàn Quốc, chủ sở hữu là một cty khác đã thành lập lâu rồi, và người đại diện theo pháp luật là tổng giám đốc người Hàn Quốc). Ngành nghề kinh doanh là Gia công may mặc xuất khẩu. Công ty tôi thuộc địa bàn khu công nghiệp của huyện, nên được hưởng các chính sách ưu đãi về thuế khác dành cho DN mới trong khu Công nghiệp trên địa bàn. Tuy nhên, không biết công ty tôi có được hưởng ưu đãivề thuế Xuất nhập khẩu hay không. (mặc dù làm hàng gia công không có bị ảnh hưởng nhiều từ thuế suất, nhưng do giai đoạn đầu và sau này vẫn sẽ phải nhập nhiều máy móc thiết bị, và những máy móc này là nhập kinh doanh, không nhậ theo hạng mục Tạm nhập Tái xuất).Mặc dù là xây dựng mới, công ty mới, nhưng trên cơ sở là mua lại địa điểm kinh doanh, cũng là ngành hàng may mặc như vậy.Nhờ Tổ tư vấn giúp đỡ xem công ty tôi có được hưởng chính sách ưu đãi thuế XNK hay không và hồ sơ thủ tục xin ưu đãi như thế nào?Tôi xin chân thành cám ơn!Ps: Tôi xin đính kèm Giấy chứng nhận đầu tư để Quý Cơ quan xem xét thêmNội dung tư vấn - hỗ trợ - trả lờiĐơn vị phụ trách:Cục Thuế Xuất nhập khẩuNội dung trả lời:Trả lời câu hỏi của Công ty, Bộ phận tư vấn của Ban biên tập có ý kiến trao đổi như sau:Căn cứ khoản 6 Điều 16 Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu số 107/2016/QH13, Điều 10, Điều 11 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP ngày 01/9/2016 của Chính phủ quy định miễn thuế đối với hàng hóa nhập khẩu để gia công, sản phẩm gia công xuất khẩu;hàng hóa xuất khẩu để gia công, sản phẩm gia công nhập khẩu,Căn cứ khoản 11 Điều 16 Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu số 107/2016/QH13, Điều 14 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP quy định miễn thuế đối với hàng hóa nhập 1 khẩu để tạo tài sản cố định của đối tượng được hưởng ưu đãi đầu tư,Căn cứ khoản 13 Điều 16 Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu số 107/2016/QH13, Điều 15 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP quy định về miễn thuế nhập khẩu trong thời hạn 05 năm đối với nguyên liệu, vật tư, linh kiện trong nước chưa sản xuất được nhập khẩu để sản xuất của dự án đầu tư thuộc danh mục ngành, nghề đặc biệt ưu đãi đầu tư hoặc địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy dịnh của pháp luật về đầu tư,Đề nghị Công ty tham khảo các quy định nêu trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc Công ty liên hệ trực tiếp với cơ quan hải quan nơi làm thủ tục hải quan để được hướng dẫn cụ thể.Công ty có thể tìm nội dung các văn bản đã nêu ở mục VĂN BẢN PHÁP LUẬT trên Cổng thông tin điện tử Hải quan theo địa chỉ http://www.customs.gov.vn.Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để Công ty biết./.Trân trọng!2