Hoàn thuế từ loại hình A12 và xuất B11 Lưu

33 0 09/02/2021 Đăng bởi : Admin 1 Trang doc
XEM / TẢI XUỐNG Thuê bao
chúng tôi là doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài, đã có kết luận kiểm tra cơ sở sản xuất (trước đây chúng tôi có xuất nhập loại hình Sản xuất xuất khẩu). Hiện tại, chúng tôi chỉ nhập loại hình A12 (đóng thuế đầy đủ) và dự tính xuất bán loại hình B11 vào DNCX khác.

Bình luận

Thông tin bài viết

Hoàn thuế từ loại hình A12 và xuất B11Câu hỏi: 23370:chúng tôi là doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài, đã có kết luận kiểm tra cơ sở sảnxuất (trước đây chúng tôi có xuất nhập loại hình Sản xuất xuất khẩu). Hiện tại, chúngtôi chỉ nhập loại hình A12 (đóng thuế đầy đủ) và dự tính xuất bán loại hình B11 vàoDNCX khác. Vậy chúng tôi có thể được hoàn thuế theo khoản 5 C.2 điều 114 khoản 2điều 119 Thông tư số 38/2015TT-BTC được không? Hoặc có quy định mới nào vềhoàn thuế cho trường hợp này không?Ngày gửi: 13/01/2021 - Trả lời: 18/01/2021Tên doanh nghiệp: JCĐịa chỉ: Long Thành, Đồng Nai - Email : thenguyen1997@gmail.comVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:- Căn cứ khoản 21 điều 1 Nghị định số 09/2018//NĐ-CP của Chính phủ quy định:“ …21. Sửa đổi, bổ sung khoản 1, khoản 4 Điều 48 như sau:1. Các hình thức tái xuất hàng hóa nhập khẩu đã hoàn thành thủ tục hải quan baogồm:a) Tái xuất để trả cho khách hàng;b) Tái xuất sang nước thứ ba hoặc tái xuất vào khu phi thuế quan..”Loại hình hoạt động công ty nêu thuộc các trường hợp thực hiện hoạt động mua bánhàng hóa và các hoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hóa theo Nghị địnhsố 09/2018/NĐ-CP ngày 15/01/2018 của Chính phủ nên phải có Giấy phép hay đăngký tại Giấy Chứng nhận kinh doanh của doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài chứkhông phải việc tái xuất theo quy định tại Nghị định số 09/2018//NĐ-CP.Ngoài ra, theo quy định tại khoản 2 điều 26 cùng các điều khoản khác tại Nghịđịnh 118/2015/NĐ-CP ngày 12/11/2015 của Chính phủ quy định và hướng dẫn chi tiếtthi hành Luật Đầu tư doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài phải triển khai hoạt độngphù hợp mục tiêu quy định tại Giấy chứng nhận đầu tư hay Giấy đăng ký hoạt độngcủa doanh nghiệp về ngành nghề, mặt hàng kinh doanh,…Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.1