Hoàn thuế nhập khẩu lá trà gia công sản xuất hàng xuất khẩu Lưu

35 0 20/04/2020 Đăng bởi : Admin 2 Trang doc
XEM / TẢI XUỐNG Thuê bao
Nếu công ty chúng tôi thực hiện theo hình thức như trên thì công ty chúng tôi có được làm thủ tục để hoàn thuế nhập khẩu nguyen lieu Lá Trà Xanh ban đầu không?

Bình luận

Thông tin bài viết

Thông tin đơn vị gửi yêu cầuTên: Công ty TNHH MTV Puro Việt NamCâu hỏi yêu cầu tư vấn - hỗ trợLĩnhvực:Chính sách xuất nhập khẩu, Chính sách thuế, Hoàn thuế, Xuất khẩu, Nhập khẩuTiêuđề:Hoàn thuế nhập khẩuCâu hỏi:Kính gửi Tổng Cục Hải Quan.Công ty tôi là doanh nghiệp Việt Nam. Công ty tôi có định hướng nhập khẩu nguyen lieu là Lá Trà Xanh (HSCODE là 0902----) từ một số nước như Nhật Bản, Trung Quốc và một số nước Asean về để gia công sản xuất thành Trà Bột hoặc Trà đóng chai uống lien (HSCODE 2102---). Sau đó sẽ xuất khẩu sản phẩm này sang Nhật Bản và một số nước Asean. Vậy kính gửi Tổng Cục Hải Quan cho tôi hỏi:Nếu công ty chúng tôi thực hiện theo hình thức như trên thì công ty chúng tôi có được làm thủ tục để hoàn thuế nhập khẩu nguyen lieu Lá Trà Xanh ban đầu không?Và thủ tục hoàn thuế quy trình như thế nào? Kính Mong quý Hải quan trả lời giúp Công ty tôi.Tôi Chân thành cảm ơn.Nội dung tư vấn - hỗ trợ - trả lờiĐơn vị phụ trách:Cục Thuế Xuất nhập khẩuNội dung trả lời:Trả lời câu hỏi của Công ty, Bộ phận tư vấn của Ban Biên tập có ý kiến trao đổi như sau:Căn cứ khoản 6 Điều 16 Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu số 107/2016/QH13, khoản 1 Điều 10 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP ngày 01/9/2016 của Chính phủ thì hàng hóa nhập khẩu để gia công, sản phẩm gia công xuất khẩu theo hợp đồng gia công được miễn thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu. Cơ sở để xác định hàng hóa được miễn thuế thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP.Căn cứ khoản 7 Điều 16 Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu số 107/2016/QH13, khoản 1 Điều 12 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP ngày 01/9/2016 của Chính phủ thì hàng hóa nhập khẩu để sản xuất hàng hóa xuất khẩu được miễn thuế. Cơ sở xác định hàng hóa được miễn thuế thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều 12 Nghị định 1 số 134/2016/NĐ-CP.Căn cứ điểm d khoản 1 Điều 19 Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu số 107/2016/QH13, khoản 1 Điều 36 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP ngày 01/9/2016 của Chính phủ thì người nộp thuế đã nộp thuế đối với hàng hóa nhập khẩu để sản xuất, kinh doanh nhưng đã đưa vào sản xuất hàng hóa xuất khẩu và đã xuất khẩu sản phẩmđược hoàn thuế nhập khẩu đã nộp. Cơ sở xác định hàng hóa được hoàn thuế thực hiệntheo quy định tại khoản 3 Điều 36 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP.Đề nghị Công ty nghiên cứu các quy định nêu trên, đối chiếu với tình hình thực tế để thực hiện. Trường hợp vướng mắc thì Công ty liên hệ với cơ quan hải quan nơi đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.Công ty có thể tìm nội dung các văn bản đã nêu ở mục VĂN BẢN PHÁP LUẬT trên Cổng thông tin điện tử Hải quan theo địa chỉ http://www.customs.gov.vn.Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để Công ty biết./.Trân trọng!2