HOÀN THUẾ NHẬP KHẨU HÀNG HÓA TẠM NHẬP TÁI XUẤT ĐI THUÊ, MƯỢN Lưu

2 0 09/02/2021 Đăng bởi : Admin 3 Trang doc
XEM / TẢI XUỐNG Thuê bao
Doanh Nghiệp sẽ khai báo phương thức thanh toán trên tờ khai là gì? trị giá hóa đơn khai trên tờ khai như thế nào để tính thuế nhập khẩu (nếu có)? Hồ sơ hợp đồng cho thuê/ biên bản thỏa thuận cần thể hiện như thế nào để hợp lệ? -

Bình luận

Thông tin bài viết

HOÀN THUẾ NHẬP KHẨU HÀNG HÓA TẠM NHẬP TÁI XUẤT ĐI THUÊ,MƯỢNCâu hỏi: 23372:Cty A (VN) 100% Vốn Đầu Tư Nước ngoài có THUÊ mặt hàng máy móc củ (hàngdưới 10 năm) về phục vụ dự án xây dựng tại VN của CTY B (Japan) có thời hạn nhấtđịnh với loại hình TẠM NHẬP- TÁI XUẤT, sau khi phục vụ dự án xong sẽ tái xuấttrả lại cho CTY B (Japan). Giá trị hàng hóa: 4.071.500 JPY/set không thanh toán, giátrị cho thuê có thanh toán: 270.000 JPY/set/tháng. - Mở tờ khai Tạm nhập: Loại hìnhTạm Nhập – Tái Xuất Doanh nghiệp có được phép mở tờ khai Hải Quan tại Cửa Khẩukhông? Doanh Nghiệp sẽ khai báo phương thức thanh toán trên tờ khai là gì? trị giáhóa đơn khai trên tờ khai như thế nào để tính thuế nhập khẩu (nếu có)? Hồ sơ hợpđồng cho thuê/ biên bản thỏa thuận cần thể hiện như thế nào để hợp lệ? - Mở Tờ khaiTÁI XUẤT: Doanh nghiệp khai trị giá hóa đơn theo giá trị đã khấu hao hay theo giátrị hàng hóa lúc tạm nhập? Doanh nghiệp có được hoàn Thuế nhập khẩu không? - MởTờ khai TÁI XUẤT: Doanh nghiệp khai trị giá hóa đơn theo giá trị đã khấu hao haytheo giá trị hàng hóa lúc tái nhập? Doanh nghiệp có được hoàn Thuế nhập khẩukhông?Ngày gửi: 13/01/2021 - Trả lời: 19/01/2021Tên doanh nghiệp: CÔNG TY SUPER CARGOTRANSPORTĐịa chỉ: 3G, Phổ Quang, Phường 2, Quận Tân Bình, TPHCM- Email : alan@supercargotransport.comVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:1/ Về chính sách thuế:- Căn cứ điểm a khoản 9 Điều 16 Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩusố 107/2016/QH13 quy định:“a) Hàng hóa tạm nhập, tái xuất, tạm xuất, tái nhập đế tổ chức hoặc tham dự hội chợ,triển lãm, giới thiệu sản phẩm, sự kiện thể thao, văn hóa, nghệ thuật hoặc các sự kiệnkhác; máy móc, thiết bị tạm nhập, tái xuất để thử nghiệm, nghiên cứu phát triển sảnphẩm; máy móc, thiết bị, dụng cụ nghề nghiệp tạm nhập, tái xuất, tạm xuất, tái nhậpđể phục vụ công việc trong thời hạn nhất định hoặc phục vụ gia công cho thươngnhân nước ngoài, trừ trường hợp máy móc, thiết bị, dụng cụ, phương tiện vận chuyểncủa các tổ chức, cá nhân được phép tạm nhập, tái xuất để thực hiện các dự án đầu tư,thi công xây dựng, lắp đặt công trình, phục vụ sản xuất”.- Căn cứ điểm đ khoản 1 Điều 19 Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩusố 107/2016/QH13 quy định:1 “đ) Người nộp thuế đã nộp thuế đối với máy móc, thiết bị, dụng cụ, phương tiện vậnchuyển của các tổ chức, cá nhân được phép tạm nhập, tái xuất, trừ trường hợp đi thuêđể thực hiện các dự án đầu tư, thi công xây dựng, lắp đặt công trình, phục vụ sảnxuất, khi tái xuất ra nước ngoài hoặc xuất vào khu phi thuế quan.Số tiền thuế nhập khẩu được hoàn lại xác định trên cơ sở trị giá sử dụng còn lại củahàng hóa khi tái xuất khẩu tính theo thời gian sử dụng, lưu lại tại Việt Nam. Trườnghợp hàng hóa đã hết trị giá sử dụng thì không được hoàn lại thuế nhập khẩu đã nộp"- Căn cứ Điều 35 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP ngày 01/9/2016 của Chính phủ quyđịnh:“Người nộp thuế có trách nhiệm tự kê khai, tự chịu trách nhiệm trước pháp luật về tỷlệ mức khấu hao, phân bố trị giá hàng hóa trong thời gian sử dụng và lưu lại tại ViệtNam theo quy định của pháp luật về kế toán khi đề nghị cơ quan hải quan hoàn thuếđể làm cơ sở tính tỷ lệ trị giá sử dụng còn lại của hàng hóa"- Căn cứ khoản 9 Điều 1 Thông tư số 60/2019/TT-BTC ngày 30/8/2019 của Bộ Tàichính quy định:“Đối với hàng hóa nhập khẩu là hàng đi mượn, trị giá hải quan là toàn bộ các chi phímà người đi mượn phải trả để đưa hàng hóa đến cửa khẩu nhập đầu tiên, phù hợp vớicác chứng từ, tài liệu có liên quan đến hàng hóa đi mượn.Trường hợp cơ quan hải quan có căn cứ xác định người khai hải quan khai báo trị giákhông phù hợp thì xác định trị giá hải quan theo phương pháp xác định trị giá quyđịnh tại Thông tư này, phù hợp với thực tế hàng hóa nhập khẩu.”Căn cứ các quy định nêu trên đối với hàng hóa đi mượn khi tạm nhập phải kê khai nộpthuế nhập khẩu, trị giá hải quan là toàn bộ các chi phí mà người đi mượn phải trả đểđưa hàng hóa đến cửa khẩu nhập đầu tiên theo quy định tại khoản 9 Điều 1 Thông tưsố 60/2019/TT-BTC nêu trên.Khi tái xuất hàng hóa đi mượn nêu trên không thuộc trường hợp được hoàn thuế nhậpkhẩu theo quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 19 Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩusố 107/2016/QH13 nếu dùng thực hiện các dự án đầu tư, thi công xây dựng, lắp đặtcông trình.2/ Địa điểm làm thủ tục hải quan:- Căn cứ điều 58 thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015“1. Địa điểm làm thủ tục nhập khẩu:a) Đối với hàng hóa là nguyên liệu, vật tư, máy móc, thiết bị nhập khẩu để gia công;nguyên liệu, vật tư nhập khẩu để sản xuất hàng hóa xuất khẩu: Tổ chức, cá nhân đượclựa chọn làm thủ tục nhập khẩu tại 01 Chi cục Hải quan sau đây:a.1) Chi cục Hải quan nơi tổ chức, cá nhân có trụ sở chính hoặc trụ sở chi nhánhhoặc cơ sở sản xuất;2 a.2) Chi cục Hải quan cửa khẩu hoặc Chi cục Hải quan cảng xuất khẩu, nhập khẩuhàng hóa được thành lập trong nội địa;a.3) Chi cục Hải quan quản lý hàng gia công, sản xuất xuất khẩu thuộc Cục Hải quannơi có cơ sở sản xuất hoặc nơi có cửa khẩu nhập...”Đề nghị Công ty tham khảo thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị liênhệ trực tiếp với Chi cục Hải quan nơi dự kiến đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụthể.3