Có phải mở tờ khai Cho DNCX mặt hàng Khẩu trang, Nước rửa tay khô phòng dịch COV-19 Lưu

107 2 20/04/2020 Đăng bởi : Admin 2 Trang doc
XEM / TẢI XUỐNG Thuê bao
DNCX không cần mở tờ khai hải quan với 2 mặt hàng: "Khẩu trang" Và "Nước rửa tay khô" Để phòng dịch phải không ạ?

Bình luận

Thông tin bài viết

Thông tin đơn vị gửi yêu cầuTên: Công ty TNHH UJU VINACâu hỏi yêu cầu tư vấn - hỗ trợLĩnhvực:Chính sách xuất nhập khẩuTiêuđề:Có phải mở tờ khai Cho DNCX mặt hàng: Khẩu trang, Nước rửa tay khô phòng dịch COV-19Câu hỏi:Kính Gửi: Quý cục Hải QuanCông ty Độc giả là Doanh nghiệp chế xuất 100% vốn Hàn QuốcCông ty độc giả mua Khẩu trang 3 lớp (Có chứng nhận hợp quy) và Nước rửa taykhô Để cho Công nhân dùng phòng dịch COV-19Vậy Theo Thông tư 38 "Cơ sở kinh doanh cung cấp điện, nước, văn phòng phẩm và hàng hoá phục vụ sinh hoạt hàng ngày của doanh nghiệp chế xuất gồm: lương thực, thực phẩm, hàng tiêu dùng (bao gồm cả bảo hộ lao động: quần, áo, mũ, giầy, ủng, găng tay" Thì DN chế xuất không cần mở tờ khai hải quan với 2 mặt hàng: " Khẩu trang" Và "Nước rửa tay khô" Để phòng dịch phải không ạ?Rất mong Quý Cục Trả lời sớmKính chào!Nội dung tư vấn - hỗ trợ - trả lờiĐơn vị phụ trách:Cục Giám sát quản lý về hải quanNội dung trả lời:Trả lời câu hỏi của Công ty, Bộ phận tư vấn của Ban biên tập có ý kiến trao đổi như sau:Căn cứ quy định tại Điều74 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tàichính (được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư 39/2018/TT-BTC ngày 20/04/2018 của Bộ Tài chính) thì:“Điều 74. Quy định chun¬g đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu của DNCX1. Hàng hóa nhập khẩu phục vụ hoạt động sản xuất sản phẩm xuất khẩu của DNCX phải thực hiện thủ tục hải quan theo quy định và sử dụng đúng với mục đích sản xuất, trừ các trường hợp sau DNCX và đối tác của DNCX được lựa chọn thực hiện hoặc không thực hiện thủ tục hải quan:a) Hàng hóa mua, bán, thuê, mượn giữa các DNCX với nhau. Trường hợp hàng hóa là nguyên liệu, vật tư, máy móc, thiết bị của hợp đồng gia công giữa các DNCX thì thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 76 Thông tư này;1 b) Hàng hóa là vật liệu xây dựng, văn phòng phẩm, lương thực, thực phẩm, hàng tiêu dùng mua từ nội địa để xây dựng công trình, phục vụ cho điều hành bộ máy văn phòng và sinh hoạt của cán bộ, công nhân làm việc tại DNCX;c) Hàng hóa luân chuyển trong nội bộ của một DNCX, luân chuyển giữa các DNCX trong cùng một khu chế xuất;d) Hàng hóa của các DNCX thuộc một tập đoàn hay hệ thống công ty tại Việt Nam, cóhạch toán phụ thuộc;đ) Hàng hóa đưa vào, đưa ra DNCX để bảo hành, sửa chữa hoặc thực hiện một số công đoạn trong hoạt động sản xuất như: kiểm tra, phân loại, đóng gói, đóng gói lại.Trường hợp không làm thủ tục hải quan, DNCX lập và lưu trữ chứng từ, sổ chi tiết việc theo dõi hàng hóa đưa vào, đưa ra theo các quy định của Bộ Tài chính về mua bán hàng hóa, chế độ kế toán, kiểm toán, trong đó xác định rõ mục đích, nguồn hàng hóa.”Đề nghị Công ty đối chiếu các điều khoản trên để thực hiện. Trường hợp có vướng mắc phát sinh thì liên hệ với Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai để được hướng dẫncụ thể.Công ty có thể tìm nội dung các văn bản đã nêu ở mục VĂN BẢN PHÁP LUẬT trên Cổng thông tin điện tử Hải quan theo địa chỉ http://www.customs.gov.vn.Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để Công ty biết./.Trân trọng!2