Báo cáo quyết toán với nguyên liệu, vật tư không xây dựng được định mức nhưng gián tiếp tham gia cấu thành sản phẩm Lưu

151 1 19/03/2019 Đăng bởi : Admin 2 Trang doc
XEM / TẢI XUỐNG Miễn phí
Chúng tôi không xây dựng được định mức nhưng lại gián tiếp tham gia cấu thành sản phẩm, như vậy khi làm báo cáo theo mẫu 16 này có nên đưa vào định mức và ở cột ghi chú chúng tôi sẽ ghi KXDĐM, như vậy có hợp lệ theo báo cáo quyết toán của hải quan không ạ?

Bình luận

Thông tin bài viết

DNI danh mục vật tưCâu hỏi: 21370:Chúng tôi là doanh nghiệp chế xuất sản xuất tem giấy. Trong quá trình sản xuất có cácnguyên liệu phụ tham gia gián tiếp vào quá trình sản xuất ra 1 đơn vị sản phẩm nhưdung môi, băng keo chịu nhiệt dùng để rửa khuôn sau, cố định khuôn in khi in hàng(nguyên liệu, vật tư này mua trong nước và có mở tờ khai hải quan E15).Theo như báocáo quyết toán Mẫu số 16/ĐMTT/GSQL thuộc phục lục V- Thông tư 39/2018/TT-BTC, thì loại nguyên liệu, vật tư là dung môi, băng keo chịu nhiệt của doanh nghiệpchúng tôi không xây dựng được định mức nhưng lại gián tiếp tham gia cấu thành sảnphẩm, như vậy khi làm báo cáo theo mẫu 16 này có nên đưa vào định mức và ở cột ghichú chúng tôi sẽ ghi KXDĐM, như vậy có hợp lệ theo báo cáo quyết toán của hảiquan không ạ?Ngày gửi: 05/03/2019 - Trả lời: 07/03/2019Tên doanh nghiệp: CÔNG TY TNHH NAXIS VIỆT NAMĐịa chỉ: Lô 244, Đường số 12, KCN Amata, Phường Long Bình, TP. Biên Hòa, TỉnhĐồng Nai - Email :Vướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:Căn cứ khoản 35 điều 1 Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/04/2018 của Bộ Tàichính quy định:35. Điều 55 được sửa đổi, bổ sung như sau:“Điều 55. Định mức thực tế sản xuất hàng hóa gia công, hàng hóa sản xuất xuấtkhẩu2. Tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm lưu trữ dữ liệu, chứng từ, tài liệu liên quan đếnviệc xác định định mức thực tế và thông báo định mức thực tế của lượng sản phẩm đãsản xuất theo năm tài chính cho cơ quan hải quan khi báo cáo quyết toán theo quyđịnh tại khoản 2 Điều 60 Thông tư này.Riêng đối với những sản phẩm sản xuất mà khi kết thúc năm tài chính vẫn chưa cósản phẩm hoàn chỉnh thì tổ chức, cá nhân chưa phải nộp định mức thực tế khi nộpbáo cáo quyết toán (Ví dụ: gia công, sản xuất xuất khẩu tàu biển có thời gian dự kiếnhoàn thành trong 3 năm thì đến năm tài chính thứ 3 mới phải nộp định mức thực tế).Vật tư không xây dựng được định mức theo sản phẩm thì tổ chức, cá nhân phải lưu trữcác chứng từ liên quan đến việc sử dụng vật tư và thể hiện trong báo cáo quyết toánvề tình hình xuất - nhập - tồn kho của vật tư này”.Như vậy, đối với vật tư không xây dựng được định mức theo sản phẩm thì công tykhông phải đưa vào mẫu số 16/ĐMTT/GSQL nhưng phải lưu trữ các chứng từ liên1 quan đến việc sử dụng vật tư và thể hiện trong báo cáo quyết toán về tình hình xuất -nhập - tồn kho của vật tư này.Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.2