Vấn đề phí gia công trong hoạt động gia công ngược Lưu

92 0 04/08/2017 Đăng bởi : Phạm Duy Minh 1 Trang pdf
Đọc tài liệu Miễn phí
sau đó sản phẩm gia công lại được tham gia sản xuất tiếp để tạo thành sản phẩm: Đèn LED điện thoại di động: Sản phẩm này sẽ được xuất khẩu: Vậy câu hỏi của doanh nghiệp E-Litecom vina như sau: Liệu thuế nhập khẩu bị tính trên phí gia công sau khi kết thúc quá trình gia công công ty có được hoàn thuế không? Nếu có thì theo khoản nào điều nào?

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 17227: Doanh nghiệp E-litecom Vina là doanh nghiệp FDI thuê 1 doanh nghiệp chế xuất gia công 1 con sản phẩm bao gồm 02NPL: NPL 1: công ty E-litecom vina nhập khẩu từ nước ngoài về sau đó xuất cho doanh nghiệp chế xuất gia công: loại hình xuất gia công là : E82; NPL2: do công ty chế xuất tự cung ứng: sẽ chịu thuế nhập khẩu: theo điểm C, khoản 4, Điều 103 thông tư 38/2015/TT-BTC, và chịu thuế nhập khẩu theo điểm C, khoản 4, Điều 103 thông tư 38/2015/TT-BTC. * phí gia công của sản phẩm sau khi kết thúc quá trình gia công được nhập khẩu về sẽ phải chịu thuế: - thuế NK theo điểm C ,khoản 4, điều 103 ,thông tư 38/2015/TT-BTC -Thuế VAT theo khoản 8, điều 7 thông tư 219/2013/TT-BTC * sau đó sản phẩm gia công lại được tham gia sản xuất tiếp để tạo thành sản phẩm: Đèn LED điện thoại di động: Sản phẩm này sẽ được xuất khẩu: Vậy câu hỏi của doanh nghiệp E-Litecom vina như sau: Liệu thuế nhập khẩu bị tính trên phí gia công sau khi kết thúc quá trình gia công công ty có được hoàn thuế không? Nếu có thì theo khoản nào điều nào? Ngày gửi: 20/06/2016 - Trả lời: 28/06/2016 Tên doanh nghiệp: Công ty TNHH E-Litecom Vina Địa chỉ: - Email : honghanhhnk@gmail.com Về vướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau: Tham khảo các công văn trả lời các vướng mắc liên quan về thuế trên trị giá tăng thêm sau khi nhận sản phẩm gia công với doanh nghiệp chế xuất tại công văn 12861/TCHQ-TXNK ngày 22/10/2014 và 12927/TCHQ-TXNK ngày 24/10/2014 của Tổng cục Hải quan, trường hợp của công ty sau khi nhận sản phẩm gia công từ doanh nghiệp chế xuất nếu sản phẩm này tiếp tục tham gia vào quá trình sản xuất, khi thực xuất ra nước ngoài sẽ được hoàn lại thuế trên trị giá gia công đã nộp trước đây. Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.