Thủ tục hải quan đặt gia công ở nước ngoài Lưu

3 1 12/05/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 1 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Chúng tôi có đặt gia công ở nước ngoài. Cụ thể: nguyên vật liệu xuất khẩu để đưa sang Hàn quốc gia công là bao bì và thạch dừa và thành phẩm nhập về là mặt nạ dưởng da. Vậy thủ tục hải quan như thế nào? Có phải xin giấy phép Bộ Công thương hay Bộ Y tế trước khi ký hợp đồng gia công không?

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18847:Chúng tôi có đặt gia công ở nước ngoài. Cụ thể: nguyên vật liệu xuất khẩu để đưasang Hàn quốc gia công là bao bì và thạch dừa và thành phẩm nhập về là mặt nạdưởng da. Vậy thủ tục hải quan như thế nào? Có phải xin giấy phép Bộ Công thươnghay Bộ Y tế trước khi ký hợp đồng gia công không?Ngày gửi: 12/05/2017 - Trả lời: 17/05/2017Tên doanh nghiệp: công ty tnhh mỹ phẩm Gia KhangĐịa chỉ: 7 Nguyễn Thị Lắng, Củ Chi, Tp.HCM - Email : tamnt1408@gmail.com: Vướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:Căn cứ điều 37 Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ quyđịnh:“Điều 37. Quy định chung1. Thương nhân được đặt gia công ở nước ngoài các loại hàng hóa đã được phép lưuthông trên thị trường Việt Nam để kinh doanh theo quy định của pháp luật.2. Việc xuất khẩu máy móc, thiết bị, nguyên liệu, phụ liệu, vật tư để gia công và nhậpkhẩu sản phẩm gia công phải tuân thủ các quy định về quản lý xuất khẩu, nhập khẩu.3. Hợp đồng đặt gia công hàng hóa ở nước ngoài và thủ tục hải quan đối với xuấtkhẩu, nhập khẩu hàng hóa đặt gia công theo quy định tại Điều 29 và Điều 35 Nghịđịnh này”.Như vậy, trường hợp sản phẩm là mặt nạ dưỡng da của công ty đã được phép lưuthông trên thị trường Việt Nam thì công ty được đặt gia công ở nước ngoài, khôngphải xin giấy phép. Trường hợp sản phẩm mặt nạ dưỡng da của công ty chưa đượcphép lưu thông trên thị trường Việt Nam thì công ty phải có Phiếu công bố sản phẩmmỹ phẩm của Bộ Y tế để được lưu thông hàng hoá trên thị trường Việt Nam. Hồ sơthủ tục thực hiện theo quy định tại Thông tư số 06/2011/TT-BYT ngày 25/01/2011 củaBộ Y tế.Về thủ tục hải quan đối với loại hình đặt gia công ở nước ngoài, công ty thực hiện theoquy định tại mục 3 chương III Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của BộTài chính. Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phátsinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờkhai để được hướng dẫn cụ thể.1