Thử nghiệm năng lượng tối thiểu đối với hàng xuất khẩu tại chỗ Lưu

0 0 17/04/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 1 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Hiện tại, nhập 1 lô hàng máy biến áp được sản xuất hoàn toàn tại Việt Nam. khi chúng tôi muốn bán lô hàng trên cho 1 doanh nghiệp chế xuất tại Việt Nam thì cần phải làm thủ tục xuất nhập khẩu tại chỗ. Vậy đối với lô hàng trên, khi làm thủ tục xuất nhập khẩu tại chỗ có cần phải làm thủ tục thử nghiệm năng lượng tối thiểu ?

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18696:Thông tư 36/2016/TT-BTC ngày 28/12/2016 có quy định về việc dán nhãn năng lượngvà thử nghiệm nặng lượng tối thiếu đối với các phương tiện, thiết bị sử dụng nănglượng thuộc phạm vi quản lý của bộ công thương và Thông tư trên không áp dụng vớihàng hóa sản xuất nội địa. Hiện tại, nhập 1 lô hàng máy biến áp được sản xuất hoàntoàn tại Việt Nam có thông số như sau: -Máy biến áp loại dầu, nhãn hiệu ABB, côngsuất danh định 2000 kVA, nguồn điện sơ cấp 22 kV, nguồn điện thứ cấp 0.4 kV, 3 Ph,50 Hz, mới 100% .Theo đó, khi chúng tôi muốn bán lô hàng trên cho 1 doanh nghiệpchế xuất tại Việt Nam thì cần phải làm thủ tục xuất nhập khẩu tại chỗ. Vậy đối với lôhàng trên, khi làm thủ tục xuất nhập khẩu tại chỗ có cần phải làm thủ tục thử nghiệmnăng lượng tối thiểu ? Ngày gửi: 17/04/2017 - Trả lời: 21/04/2017Tên doanh nghiệp: Công ty TNHH Dịch Vụ và Vận Tải AseanĐịa chỉ: Tầng 2, tòa nhà HKC, số 285 Đội Cấn, Ba Đình, Hà Nội - Email:phongpv0604@gmail.comVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:Căn cứ điểm b khoản 2 điều 1 Thông tư số 36/2016/TT-BCT ngày 28/12/2016 của BộCông thương quy định:“Điều 1. Phạm vi điều chỉnh !"#$%&'()$*$+*,-%.$-%./%01%+*'23Như vậy trường hợp công ty xuất bán sản phẩm cho DNCX và sử dụng trong DNCXthì thuộc phạm vi điều chỉnh của Thông tư số 36/2016/TT-BCT. Theo đó, công ty phảithực hiện dán nhãn năng lượng theo quy định tại Thông tư này.Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.1