Thanh lý xe 25 chổ ngồi thuộc loại hình nhập đầu tư tạo tài sản cố định miễn thuế Lưu

1 0 26/04/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Chúng tôi có nhập khẩu một chiếc xe 25 chổ ngồi thuộc loại hình nhập đầu tư tạo tài sản cố định miễn thuế. thời gian sử dụng trên 10 năm và đã hết khấu hao.Nay công ty muốn thanh lý xe này hỏi:

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18784:chúng tôi có nhập khẩu một chiếc xe 25 chổ ngồi thuộc loại hình nhập đầu tư tạo tàisản cố định miễn thuế. thời gian sử dụng trên 10 năm và đã hết khấu hao.Nay công tymuốn thanh lý xe này hỏi:1/ Nếu công ty chúng tôi bán tiêu thụ nội địa công ty chúng tôi có đóng thuế nhậpkhẩu không? Nếu có thì thuế suất là bao nhiêu phần trăm? 2/ Trước công ty chúng tôi nhập khẩu xe này, công ty chúng tôi đã đóng thuế tiêu thụđặc biệt rồi, bây giờ thanh lý công ty chúng tôi có tiếp tục đóng thuế tiêu thụ đặc biệtnữa không ? Ngày gửi: 26/04/2017 - Trả lời: 05/05/2017Tên doanh nghiệp: Công ty TNHH Park Corp.VNĐịa chỉ: Đường số 13 KCN Trảng Bàng - Email : xuantruc.pcv@parkcorp.co.krVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:Khoản 2 Điều 17 Thông tư số 39/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính cụthể như sau: “Điều 17. Trị giá hải quan đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu trongmột số trường hợp đặc biệt …2. Hàng hóa nhập khẩu đã sử dụng tại Việt Nam, có thay đổi mục đích sửdụng so với mục đích đã được xác định thuộc đối tượng không chịu thuế, miễn thuế,xét miễn thuế: a) Hàng hóa nhập khẩu là ô tô, mô tô: Trị giá hải quan được xác định trên cơsở giá trị sử dụng còn lại của hàng hóa, tính theo thời gian sử dụng tại Việt Nam (tínhtừ thời điểm nhập khẩu theo tờ khai hải quan đến thời điểm tính thuế) và được xácđịnh cụ thể như sau:Thời gian sử dụng tại Việt NamTrị giá hải quan = (%)trị giá khai báo tại thờiđiểm nhập khẩuTừ 6 tháng trở xuống (được tính tròn là 183 ngày) 90%Từ trên 6 tháng đến 1 năm (được tính tròn là 365 ngày) 80%Từ trên 1 năm đến 2 năm 70%Từ trên 2 năm đến 3 năm 60%Từ trên 3 năm đến 5 năm 50%Từ trên 5 năm đến 7 năm 40%1 Từ trên 7 năm đến 9 năm 30%Từ trên 9 năm đến 10 năm 15%Trên 10 năm 0% Nếu mức giá khai báo tại thời điểm nhập khẩu của hàng hóa thuộc đối tượngkhông chịu thuế, hoặc được miễn thuế, xét miễn thuế thấp hơn mức giá trong cơ sở dữliệu giá cùng thời điểm, thì lấy mức giá trong cơ sở dữ liệu giá và tỷ lệ quy định trênđây để xác định trị giá hải quan. Căn cứ quy định trên, trường hợp Công ty muốn thanh lý tài sản cố định là xe ô tô25 chỗ, thời gian sử dụng trên 10 năm, thì trị giá tính thuế là 0%. Do vậy Công tykhông phải nộp thuế nhập khẩu, thuế thuế tiêu thụ đặc biệt nhưng phải kê khai nộpthuế VAT trên trị giá thanh lý với cơ quan Thuế địa phương. Về thủ tục thanh lý hàng hoá tạo tài sản cố định, đề nghị Công ty thực hiện theo quyđịnh tại Điều 79, Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính. Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phátsinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờkhai để được hướng dẫn cụ thể.2