Tạm nhập hàng xuất khẩu gia công cho thương nhân nước ngoài do hàng hóa bị lỗi Lưu

0 0 10/04/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Công ty là DN Gia công cho nước ngoài hàng may mặc. Tháng trước có đơn hàng đầm nữ xuất 50 cái. Nhưng do bị lỗi, khách hàng trả lại. Xin hướng dẫn thủ tục để nhập khẩu như thế nào và hàng này có bị 100% là luồng đỏ không?

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18643:Công ty là DN Gia công cho nước ngoài hàng may mặc. Tháng trước có đơn hàngđầm nữ xuất 50 cái. Nhưng do bị lỗi, khách hàng trả lại. Xin hướng dẫn thủ tục đểnhập khẩu như thế nào và hàng này có bị 100% là luồng đỏ không?Ngày gửi: 03/04/2017 - Trả lời: 10/04/2017Tên doanh nghiệp: Công ty TNHH MTV ABCĐịa chỉ: 28 Thống Nhất, P.16, Q. Gò Vấp, Tp.HCM - Email:trungseahorse277@gmail.comVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:Căn cứ điều 47 Nghị định 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định:Điều 47. Thủ tục hải quan tái nhập đối với hàng hóa đã xuất khẩu1. Các hình thức tái nhập hàng hóa đã xuất khẩu nhưng bị trả lại (sau đây gọi tắt làtái nhập hàng trả lại) bao gồm:a) Tái nhập hàng trả lại để sửa chữa, tái chế (gọi chung là tái chế) sau đó tái xuất;b) Tái nhập hàng trả lại để tiêu thụ nội địa;c) Tái nhập hàng trả lại để tiêu hủy tại Việt Nam (không áp dụng đối với hàng giacông cho thương nhân nước ngoài);d) Tái nhập hàng trả lại để tái xuất cho đối tác nước ngoài khác.2. Hồ sơ hải quan:a) Tờ khai hải quan hàng hóa nhập khẩu;b) Chứng từ vận tải trong trường hợp hàng hóa vận chuyển bằng đường biển, đườnghàng không, đường sắt: nộp 01 bản chụp;c) Văn bản của bên nước ngoài thông báo hàng bị trả lại hoặc văn bản của hãngtàu/đại lý hãng tàu thông báo không có người nhận hàng: nộp 01 bản chụp.3. Thủ tục hải quan thực hiện theo quy định tại Mục 5 Chương này (trừ giấy phépnhập khẩu, văn bản thông báo kết quả kiểm tra chuyên ngành).4. Cơ quan hải quan không thu thuế đối với hàng hóa tái nhập quy định tại Khoản 1Điều này, nếu tại thời điểm làm thủ tục tái nhập người khai hải quan nộp đủ bộ hồ sơkhông thu thuế theo quy định.5. Đối với hàng hóa tái nhập để tái chế thì thời hạn tái chế do doanh nghiệp đăng kývới cơ quan hải quan nhưng không quá 275 ngày kể từ ngày tái nhập; Người khai hảiquan chưa phải nộp thuế trong thời hạn tái chế, nếu quá thời hạn tái chế đã đăng kýmà chưa tái xuất thì thực hiện theo quy định của pháp luật về thuế.1 6. Thủ tục tái xuất hàng đã tái chế thực hiện theo quy định tại Mục 5 Chương này.7. Xử lý hàng tái chế không tái xuất được:a) Đối với sản phẩm tái chế là hàng gia công: Làm thủ tục hải quan để tiêu thụ nộiđịa hoặc tiêu hủy;..”.Như vậy, theo quy định trên khi tái nhập hàng gia công bị trả lại công ty không phảinộp thuế và theo dõi để tái xuất trả sau khi sửa chữa. Nếu không tái xuất sẽ nộp thuếtrên phần nguyên phụ liệu tương ứng sau khi khai báo chuyển mục đích sử dụng theothoả thuận tại hợp đồng/phụ kiệnĐề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.2