Quyền Xuất Khẩu - Quyền Nhập Khẩu Lưu

1 0 28/03/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Trong quá trình hoạt động công ty có mua một số MMTB trong nước phục vụ sản xuất nhưng sau đó không còn dùng nữa và công ty trong tập đoàn ở nước ngoài có nhu cầu mua lại các MMTB đã qua sử dụng này

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18593:Công ty sản xuất Tai nghe điện thoại để xuất khẩu được thể hiện trong Giấy phép ĐT.Trong quá trình hoạt động công ty có mua một số MMTB trong nước phục vụ sản xuấtnhưng sau đó không còn dùng nữa và công ty trong tập đoàn ở nước ngoài có nhu cầumua lại các MMTB đã qua sử dụng này, nên công ty bán lại cho công ty này. Vậy theoNghị định số 23/2007/NĐ-CP ngày 12/02/2007 của Chính phủ, chúng tôi có quyềnxuất bán các MMTB này ra nước ngoài không? Chúng tôi có cần Điều chỉnh Giấyphép bổ sung Quyền XK - quyền NK không?Ngày gửi: 28/03/2017 - Trả lời: 31/03/2017Tên doanh nghiệp: Foster Đà NẵngĐịa chỉ: Số 1, KCN Hòa Cầm, Cẩm Lệ, Đà NẴng - Email : vbmv@foster.com.vnVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:Căn cứ khoản 3 và khoản 4 điều 3 Nghị định số 23/2007/NĐ-CP ngày 12/02/2007 củaChính phủ quy định:“Điều 3. Giải thích từ ngữTrong Nghị định này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:…3. Quyền xuất khẩu là quyền mua hàng hoá tại Việt Nam để xuất khẩu, bao gồmquyền đứng tên trên tờ khai hàng hoá xuất khẩu để thực hiện và chịu trách nhiệm vềcác thủ tục liên quan đến xuất khẩu. Quyền xuất khẩu không bao gồm quyền tổ chứcmạng lưới mua gom hàng hoá tại Việt Nam để xuất khẩu, trừ trường hợp pháp luậtViệt Nam hoặc Điều ước quốc tế mà Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thànhviên có quy định khác.Căn cứ Điều 2 Thông tư số 08/2013/TT-BCT ngày 22/04/2013 của Bộ Công Thươngquy định:“Điều 2. Phạm vi thực hiện hoạt động mua bán hàng hoá và các hoạt động liênquan trực tiếp đến mua bán hàng hoáDoanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài chỉ được tiến hành các hoạt động mua bánhàng hoá và các hoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hoá theo quy địnhcủa Giấy chứng nhận đầu tư, Giấy phép kinh doanh, Giấy phép lập cơ sở bán lẻ củadoanh nghiệp và các quy định của pháp luật có liên quan”.Theo các quy định trên, công ty chỉ được tiến hành các hoạt động mua bán hàng hoávà các hoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hoá theo quy định của Giấyphép đầu tư.- Căn cứ điểm c mục 4 phần II Thông tư số 04/2007/TT-BTM ngày 04/04/2007 củaBộ Thương mại (nay là Bộ Công Thương) quy định:“4. Thanh lý hàng nhập khẩu1 …c) Điều kiện thanh lý hàng nhập khẩu:Hàng nhập khẩu chỉ được thanh lý khi đáp ứng một trong các điều kiện sau:- Đối với máy móc, thiết bị, phương tiện vận chuyển:+ Hết thời gian khấu hao;+ Bị hư hỏng;+ Để thu hẹp quy mô sản xuất hoặc thay đổi mục tiêu hoạt động;+ Để thay thế máy móc, thiết bị, phương tiện vận chuyển mới.- Đối với nguyên vật liệu và các hàng hoá khác:+ Dư thừa, tồn kho;+ Không đảm bảo chất lượng;+ Không phù hợp với hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp”.Như vậy, nếu máy móc đủ điều kiện thanh lý theo quy định trên, công ty có văn bảngửi cơ quan hải quan về việc thanh lý hàng hoá nhập khẩu, trong đó nêu rõ hình thứcthanh lý là xuất khẩu ra nước ngoài. Riêng trường hợp hàng hoá thanh lý là hàng nhậpkhẩu miễn thuế theo dự án, công ty phải kê khai nộp đủ các loại thuế .Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.2