Phân tích phân loại (PTPL) và ấn định giá. Lưu

2 0 12/05/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Nhưng trong quá trình xác định lại trị giá tính thuế của mặt hàng, công ty chúng tôi nhận được thông báo khai bổ sung trước khi đóng thuế nhưng trong thông báo đó, giá nhập khẩu của mặt hàng tăng so với giá nhập thực tế. Chúng tôi không chấp nhận tăng giá thì phải giải quyết cũng như khiếu nại như thế nào?

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18839:Chúng tôi có nhập một lô hàng về và được chỉ định đi phân tích. Sau khi có kết quả,công ty chúng tôi khai sai bản chất nguyên liệu của mặt hàng nên dẫn đến sai tên hàngvà mã số HS code. Công ty đóng phạt chậm nộp và đóng thuế nhập khẩu bổ sung.Nhưng trong quá trình xác định lại trị giá tính thuế của mặt hàng, công ty chúng tôinhận được thông báo khai bổ sung trước khi đóng thuế nhưng trong thông báo đó, giánhập khẩu của mặt hàng tăng so với giá nhập thực tế. Mặt hàng sau khi phân tích sẽ bịkiểm tra lại giá vá cán bộ công chức ấn định tăng giá và thuế có phải thông báo chodoanh nghiệp trước (giống như tham vấn giá)?. Chúng tôi không chấp nhận tăng giáthì phải giải quyết cũng như khiếu nại như thế nào?Ngày gửi: 12/05/2017 - Trả lời: 16/05/2017Tên doanh nghiệp: Công ty TNHH Tấn Hưng VNĐịa chỉ: 128 Tây Sơn, Tân Quý, Tân Phú, Tp. HCM - Email:hoatanhungvn@gmail.comVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:Căn cứ khoản 1 và khoản 2 điều 25 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015của Bộ Tài chính quy định:Điều 25. Kiểm tra trị giá hải quan1. Kiểm tra trị giá hải quan: Cơ quan hải quan thực hiện kiểm tra trị giá hải quan dongười khai hải quan khai trên tờ khai hải quan (sau đây gọi là trị giá khai báo) để xácđịnh các trường hợp có đủ cơ sở bác bỏ trị giá khai báo và các trường hợp có nghivấn về trị giá khai báo nhưng chưa đủ cơ sở bác bỏ:a) Hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu có đủ cơ sở bác bỏ trị giá khai báo nếu thuộc mộttrong các trường hợp sau:a.1) Người khai hải quan không kê khai hoặc kê khai không đúng, không đủ các chỉtiêu liên quan đến trị giá hải quan trên tờ khai hàng hóa xuất khẩu; tờ khai hàng hóanhập khẩu hoặc tờ khai trị giá (nếu có);a.2) Các nội dung về trị giá, điều kiện giao hàng trên hóa đơn thương mại không phùhợp với các nội dung tương ứng (nếu có) trên vận tải đơn hoặc các chứng từ vận tảikhác có giá trị tương đương theo quy định của pháp luật.b) Hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu có nghi vấn về trị giá khai báo nhưng chưa đủ cơsở bác bỏ là trường hợp trị giá khai báo thấp hơn thông tin rủi ro về trị giá tại cơ sởdữ liệu giá theo quy định của Tổng cục Hải quan.2. Xử lý kết quả kiểm tra:a) Trường hợp có đủ cơ sở bác bỏ trị giá khai báo: Cơ quan hải quan thông báo cơ sởbác bỏ trị giá khai báo và xử lý như sau:1 a.1) Nếu người khai hải quan đồng ý với cơ sở bác bỏ trị giá khai báo của cơ quan hảiquan thì thực hiện khai bổ sung trong thời hạn tối đa 05 ngày kể từ ngày cơ quan hảiquan thông báo, cơ quan hải quan thực hiện xử phạt vi phạm hành chính và thôngquan hàng hóa theo quy định.Việc khai bổ sung thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 20 Thông tư này;a.2) Nếu người khai hải quan không đồng ý với cơ sở bác bỏ trị giá khai báo hoặc quáthời hạn 05 ngày kể từ ngày cơ quan hải quan thông báo mà không khai bổ sung thì cơquan hải quan thông quan theo trị giá khai báo và chuyển các cơ sở bác bỏ trị giá khaibáo để thực hiện kiểm tra sau thông quan.b) Trường hợp có nghi vấn về trị giá khai báo nhưng chưa đủ cơ sở bác bỏ, cơ quanhải quan thông báo nghi vấn thông qua Hệ thống hoặc theo mẫu số02A/TBNVTG/TXNK phụ lục VI ban hành kèm theo Thông tư này đối với trườnghợp khai hải quan trên tờ khai hải quan giấy, đồng thời yêu cầu người khai hải quannộp bổ sung các chứng từ, tài liệu có liên quan phù hợp với phương pháp xác định trịgiá khai báo theo quy định tại Thông tư của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về trịgiá hải quan đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu (01 bản chụp):b.1) Trong thời hạn tối đa 05 ngày kể từ ngày cơ quan hải quan thông báo, người khaihải quan nộp bổ sung chứng từ, tài liệu theo yêu cầu và đề nghị tham vấn (nêu rõ thờigian tham vấn), cơ quan hải quan giải phóng hàng hóa theo quy định tại Điều 33Thông tư này, tổ chức tham vấn theo quy định tại khoản 3 Điều này;b.2) Quá thời gian 05 ngày kể từ ngày cơ quan hải quan thông báo, người khai hảiquan không nộp bổ sung hồ sơ, chứng từ theo yêu cầu hoặc không đề nghị tham vấn,cơ quan hải quan thông quan theo trị giá khai báo, chuyển các nghi vấn để thực hiệnkiểm tra sau thông quan theo quy định.Như vậy, trong quá trình kiểm tra trị giá hải quan, trường hợp cơ quan hải quan có đủcơ sở bác bỏ trị giá công ty đã khai báo theo quy định tại điểm a khoản 1 điều 25Thông tư 38/2015/TT-BTC thì thông báo cho công ty thực hiện khai bổ sung. Trườnghợp công ty không đồng ý với cơ sở bác bỏ trị giá khai báo hoặc quá thời hạn 05 ngàykể từ ngày cơ quan hải quan thông báo mà không khai bổ sung thì cơ quan hải quanthông quan theo trị giá khai báo và chuyển các cơ sở bác bỏ trị giá khai báo để thựchiện kiểm tra sau thông quan.Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.2