NVL nhập khẩu của DNCX không tính định mức Lưu

1 0 13/03/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Tuy nhiên có một số loại nguyên liệu do đặc thù sản xuất nên không tính được định mức, Cty nhập khẩu về với loại hình là A12. Vậy khi làm báo cáo quyết toán, Công ty có phải đưa những nguyên liệu này vào báo cáo quyết toán để nộp cho cơ quan hải quan hay không?

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18528:Chúng tôi là DNCX có nhập nguyên vật liệu về dùng cho SXXK và cung ứng hợpđồng gia công. Tuy nhiên có một số loại nguyên liệu do đặc thù sản xuất nên khôngtính được định mức, Cty nhập khẩu về với loại hình là A12. Vậy khi làm báo cáoquyết toán, Công ty có phải đưa những nguyên liệu này vào báo cáo quyết toán để nộpcho cơ quan hải quan hay không? Ngày gửi: 13/03/2017 - Trả lời: 21/03/2017Tên doanh nghiệp: CTY TNHH MAEDA-NAME DA NANGĐịa chỉ: KCN Hòa Khánh, Liên Chiểu, Đà Nẵng - Email :phuongpham91@gmail.comVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:Căn cứ điểm 2 công văn 811/TCHQ-GSQL ngày 14/02/2017 của Tổng cục Hải quanquy định:“...2. Đối với nguyên liệu, vật tư nhập khẩu theo loại hình kinh doanh đã nộp đầy đủcác khoản thuế theo quy định, sau khi sản xuất ra sản phẩm mà doanh nghiệp tìmđược thị trường xuất khẩu thì hoạt động này được xem xét hoàn thuế theo quy định tạiĐiều 36 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP ngày 01/9/2016 của Chính phủ và không phảithực hiện báo cáo quyết toán; cơ quan hải quan quản lý hoạt động sản xuất kinhdoanh của doanh nghiệp trên cơ sở hồ sơ đề nghị hoàn thuế đã nộp.Theo quy định trên, đối với nguyên liệu, vật tư nhập khẩu theo loại hình kinh doanh đãnộp đầy đủ các khoản thuế theo quy định thì không phải thực hiện báo cáo quyết toán.Tuy nhiên, đối với DNCX thì nguyên liệu, vật tư nhập khẩu phục vụ sản xuất hàngxuất khẩu thuộc đối tượng miễn thuế, không mở theo loại hình A12 nên không ápdụng theo quy định trên.Cục Hải quan Đồng Nai đã nêu vướng mắc tương tự trường hợp của công ty tại côngvăn 207/HQĐNa-GSQL ngày 08/02/2017 và đã được Tổng cục Hải quan trả lời tạicông văn 293/GSQL-GQ2 ngày 14/02/2017. Cụ thểTại khoản 2 Điều 54 Thông tư 38/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính quy định nguyênliệu, vật tư nhập khẩu để gia công, sản xuất hàng hoá xuất khẩu, hàng chế xuất baogồm "nguyên liệu, vật tư trực tiếp tham gia vào quá trình gia công, sản xuất sản phẩmxuất khẩu nhưng không trực tiếp chuyển hoá thành sản phẩm hoặc không cấu thànhthực thể sản phẩm". Theo đó, vật tư tiêu hao nhập khẩu dùng cho nhà xưởng, máymóc được sử dụng vào quá trình sản xuất, gia công hàng xuất khẩu phải thực hiện báocáo quyết toán theo quy định tại Điều 60 Thông tư 38/2015/TT-BTC.Như vậy, công ty vẫn phải thực hiện báo cáo quyết toán đối với nguyên liệu nhập khẩusử dụng vào quá trình sản xuất, gia công hàng xuất khẩu kể cả số đã mở theo loại hìnhA12.1 Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.2