Nhập xe cho người nước ngoài Lưu

0 0 09/03/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Chồng tôi quốc tịch Đức, anh làm việc tại Việt Nam, có giấy thường trú 2 năm. Hiện anh muốn mua về VN 1 xe Moto mới 100%, 500 phân khối để sử dụng. Sẽ gửi về VN như hành lý gửi sau. Hiện đã khai báo với Hải Quan Sân Bay là sẽ có hành lý gửi kèm không đi cùng chuyến bay. Vậy khi xe về VN chúng tôi có phải đóng phí thuế gì không? Và cụ thể thiếu phí ra sao?

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18505:Chồng tôi quốc tịch Đức, anh làm việc tại Việt Nam, có giấy thường trú 2 năm. Hiệnanh muốn mua về VN 1 xe Moto mới 100%, 500 phân khối để sử dụng. Sẽ gửi về VNnhư hành lý gửi sau. Hiện đã khai báo với Hải Quan Sân Bay là sẽ có hành lý gửi kèmkhông đi cùng chuyến bay. Vậy khi xe về VN chúng tôi có phải đóng phí thuế gìkhông? Và cụ thể thiếu phí ra sao?Ngày gửi: 09/03/2017 - Trả lời: 15/03/2017Tên doanh nghiệp: Địa chỉ: 343 Tô Hiến Thành - Email : tranthi680@gmail.comVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:Căn cứ Khoản 1 Điều 6 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP ngày 01/09/2016 của Chínhphủ quy định:“Điều 6. Miễn thuế đối với hành lý của người xuất cảnh, nhập cảnh1. Người nhập cảnh bằng hộ chiếu hoặc giấy tờ thay hộ chiếu (trừ giấy thông hànhdùng cho việc xuất cảnh, nhập cảnh), do cơ quan nhà nước có thẩm quyền của ViệtNam hoặc của nước ngoài cấp, có hành lý mang theo người, hành lý gửi trước hoặcgửi sau chuyến đi được miễn thuế nhập khẩu cho từng lần nhập cảnh theo định mứcnhư sau:a) Rượu từ 20 độ trở lên: 1,5 lít hoặc rượu dưới 20 độ: 2,0 lít hoặc đồ uống có cồn,bia: 3,0 lít.Đối với rượu, nếu người nhập cảnh mang nguyên chai, bình, lọ, can (sau đây viết tắtlà chai) có dung tích lớn hơn dung tích quy định nhưng không vượt quá 01 lít thì đượcmiễn thuế cả chai. Trường hợp vượt quá 01 lít thì phần vượt định mức phải nộp thuếtheo quy định của pháp luật;b) Thuốc lá điếu: 200 điếu hoặc thuốc lá sợi: 250 gam hoặc xì gà: 20 điếu;c) Đồ dùng cá nhân với số lượng, chủng loại phù hợp với mục đích chuyến đi;d) Các vật phẩm khác ngoài hàng hóa quy định tại các điểm a, b, và c khoản này(không nằm trong Danh mục hàng hóa cấm nhập khẩu, tạm ngừng nhập khẩu hoặcnhập khẩu có điều kiện) có tổng trị giá hải quan không quá 10.000.000 đồng ViệtNam;Trường hợp vượt định mức phải nộp thuế, người nhập cảnh được chọn vật phẩm đểmiễn thuế trong trường hợp hành lý mang theo gồm nhiều vật phẩm”.Theo quy định nêu trên, xe Moto mới 100%, 500 phân khối sẽ không được miễn thuếnhập khẩu do vượt định mức và cũng không đáp ứng điều kiện nhập khẩu xe mô tôtheo chế độ tài sản di chuyển theo quy định tại Điều 4 Thông tư số 20/2014/TT-BTC ngày 12/02/2014. Do đó, quý bạn đọc phải thực hiện nhập khẩu bình thường và1 nộp đủ các loại thuế (thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt, thuế giá trị gia tăng) vàcác loại phí đăng kiểm, đăng ký lưu hành xe mô tô và lệ phí trước bạ theo quy định.Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.2