Nhập thành phẩm thuê gia công từ DNCX có được hưởng ưu đãi thuế quan theo hiệp định ATIGA Lưu

0 0 26/04/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 1 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Do đơn hàng quá nhiều, có đem 1 số sản phẩm nhận gia công đi thuê gia công lại tại DNCX. Khi công ty nhập thành phẩm sau khi thuê gia công từ DNCX và có C/O form D của Bộ Công Thương cấp, công ty có được hưởng ưu đãi thuế quan theo Hiệp định thương mại ATIGA hay không?

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18769:chúng tôi là doanh nghiệp nội địa có 100% vốn đầu tư Nhật Bản nhận gia công sảnphẩm cho nước ngoài. Do đơn hàng quá nhiều, có đem 1 số sản phẩm nhận gia công đithuê gia công lại tại DNCX. Theo khoản c, điểm 4, điều 103 của thông tư 38/2015/TT-BTC :"Hàng hóa xuất khẩu ra nước ngoài để gia công cho phía Việt Nam được miễnthuế xuất khẩu, khi nhập khẩu trở lại Việt Nam thì phải nộp thuế nhập khẩu đối vớisản phẩm sau gia công (không tính thuế đối với phần trị giá của vật tư, nguyên liệu đãđưa đi gia công theo hợp đồng gia công đã ký; mức thuế thuế nhập khẩu tính theo sảnphẩm sau gia công nhập khẩu; xuất xứ của sản phẩm xác định theo quy định về xuấtxứ của Bộ Công Thương)" . Trong trường hợp này, khi công ty nhập thành phẩm saukhi thuê gia công từ DNCX và có C/O form D của Bộ Công Thương cấp, công ty cóđược hưởng ưu đãi thuế quan theo Hiệp định thương mại ATIGA hay không?Ngày gửi: 26/04/2017 - Trả lời: 03/05/2017Tên doanh nghiệp: Cty MAVĐịa chỉ: KCN Khai Quang, Vĩnh Phúc - Email : phamthuylieu2011@gmail.comVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:Căn cứ điều 4 Nghị định 129/2016/NĐ-CP ngày 01/09/2016 của Chính phủ quy định:“Điều 4. Điều kiện áp dụng thuế suất thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệtHàng hoá nhập khẩu được áp dụng thuế suất ATIGA phải đáp ứng đủ điều kiện sau:1. Thuộc Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt ban hành kèm theo Nghị định này;2. Được nhập khẩu vào Việt Nam từ các nước là thành viên của Hiệp định thương mạihàng hoá ASEAN, bao gồm các nước sau:…k) Công hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam (hàng hoá từ khu phi thuế quan nhập khẩuvào thị trường trong nước)”3. Được vận chuyển trực tiếp từ nước xuất khẩu, quy định tại khoản 2 điều này vàoViệt Nam;4. Đáp ứng các quy định về xuất xứ hàng hóa trong Hiệp định Thương mại hàng hoáASEAN, có giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa (C/O) Mẫu D do Bộ Công thương quyđịnh.Như vậy, nếu công ty đáp ứng các điều kiện theo quy định tại điều 4 Nghịđịnh 129/2016/NĐ-CP thì được hưởng thuế suất thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt .Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.1