Nhập khẩu xe nâng kèm phụ kiện không tính tiền Lưu

0 0 03/03/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Công ty có nhập khẩu 1 chiếc xe nâng mới có xuất xứ từ Trung Quốc, và họ có tặng kèm phụ tùng không tính tiền. Vậy chúng tôi có cần phải khai báo phụ tùng đó trong tờ khai hay không? nếu khai thì phải khai bằng mã HS nào? Trong hóa đơn thương mại của khách hàng có ghi: phụ tùng kèm theo.

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18488:Công ty có nhập khẩu 1 chiếc xe nâng mới có xuất xứ từ Trung Quốc, và họ có tặngkèm phụ tùng không tính tiền. Vậy chúng tôi có cần phải khai báo phụ tùng đó trongtờ khai hay không? nếu khai thì phải khai bằng mã HS nào? Trong hóa đơn thươngmại của khách hàng có ghi: phụ tùng kèm theo. Ngày gửi: 03/03/2017 - Trả lời: 13/03/2017Tên doanh nghiệp: công ty TNHH VLXD Đông NguyênĐịa chỉ: Đường số 11B, Khu công nghiệp Hòa Khánh mở rộng, Quận Liên Chiểu, TPĐà Nẵng, Việt Nam - Email : anhlq1986@gmail.comVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:1. Về thực hiện thủ tục hải quan.Căn cứ điểm a khoản 1 điều 6 Nghị định 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chínhphủ quy định:“Điều 6. Đối tượng phải làm thủ tục hải quan, chịu sự kiểm tra, giám sát hải quan1. Đối tượng phải làm thủ tục hải quan:a) Hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, quá cảnh; vật dụng trên phương tiện vận tải xuấtcảnh, nhập cảnh, quá cảnh; ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt, công cụchuyển nhượng, vàng, kim loại quý, đá quý, văn hóa phẩm, di vật, cổ vật, bảo vật, bưuphẩm, bưu kiện xuất khẩu, nhập khẩu; hành lý của người xuất cảnh, nhập cảnh; cácvật phẩm khác xuất khẩu, nhập khẩu, quá cảnh trong địa bàn hoạt động của cơ quanhải quan;….”Theo quy định trên, đối với phụ tụng tặng kèm phải thực hiện thủ tục hải quan. Do đó,công ty phải khai báo phụ tùng tặng kèm trên tờ khai theo thực tế nhập khẩu.2. Về mã HS- Căn cứ để áp mã số thuế là căn cứ vào hàng hóa thực tế nhập khẩu của công ty tạithời điểm nhập khẩu, trên cơ sở doanh nghiệp cung cấp catalogue, tài liệu kỹ thuật(nếu có) hoặc/và đi giám định tại Cục Kiểm định Hải quan. Kết quả kiểm tra thực tếcủa hải quan nơi công ty làm thủ tục và kết quả của Cục Kiểm định Hải quan xác địnhlà cơ sở pháp lý và chính xác để áp mã đối với hàng hóa nhập khẩu đó.- Do công ty không cung cấp tài liệu kỹ thuật, catalogue, hình ảnh của hàng hóa nhậpkhẩu nên Tổ tư vấn không thể có câu trả lời chính xác cho câu hỏi nêu trên. Công tytham khảo một số trường hợp sau:+ Trường hợp phụ tùng tặng kèm đồng bộ, phục vụ vận hành, lắp ráp với xe nâng thìphân loại cùng mã số HS và mức thuế suất quy định cho xe nâng.+ Trường hợp phụ tùng tặng kèm là hàng hóa riêng biệt, độc lập với xe nâng:1 . Nếu là thiết bị, phụ tùng thay thế không đồng bộ: Công ty tham khảo phân nhóm84.87-Phụ tùng máy móc, không bao gồm đầu nối điện, màng ngăn, cuộn, công tắcđiện hoặc các phụ tùng điện khác, không được ghi hoặc chi tiết ở nơi khác trongChương này, chi tiết theo thực tế hàng hoá mà áp mã HS phù hợp.. Nếu là công cụ, dụng cụ phục vụ việc tháo lắp, sửa chữa giản đơn: - Khi phân loại hàng hóa cần tham khảo các quy định sau: công ty tham khảo áp mãHS vào chương 82.+ Sáu (6) quy tắc tổng quát giải thích việc phân loại hàng hóa theo Danh mục hànghóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam dựa trên Hệ thống hài hoà mô tả và mã hoá hànghoá (HS) của Tổ chức Hải quan thế giới ban hành kèm Thông tư số 103/2015/TT-BTC ngày 01/07/2015 của Bộ Tài chính.+ Thông tư 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015của Bộ Tài chính hướng dẫn về phântích phân loại hàng hóa.+ Chú giải của Hệ thống hài hoà mô tả và mã hoá hàng hóa của Hội đồng hợp tác Hảiquan Thế giới.- Để xác định chính xác mã số HS, trước khi làm thủ tục hải quan, công ty có thể đềnghị xác định trước theo quy định tại Điều 7 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày25/3/2015 của Bộ Tài chính.Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.2