Nhập khẩu xe nâng điện tự hành dạng căt kéo Lưu

26 0 23/03/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 1 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Công ty có nhập khẩu 1 xe nâng tự hàng dạng cắt kéo, có dùng động cơ điện 24V và chiều cao nâng tối đa là 7m. Xe mới 100%, xuất xứ Trung Quốc, chỉ dùng trong xưởng, dùng để nâng người và hàng hóa trong kho. Vậy thì thủ tục nhập khẩu loại xe nâng này là như thế nào?

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18562:Công ty có nhập khẩu 1 xe nâng tự hàng dạng cắt kéo, có dùng động cơ điện 24V vàchiều cao nâng tối đa là 7m. Xe mới 100%, xuất xứ Trung Quốc, chỉ dùng trongxưởng, dùng để nâng người và hàng hóa trong kho. Vậy thì thủ tục nhập khẩu loại xenâng này là như thế nào?Ngày gửi: 23/03/2017 - Trả lời: 28/03/2017Tên doanh nghiệp: Công Ty TNHH MTV CN GermtonĐịa chỉ: KCN Đông Quế Sơn - Hương An - Quế Sơn - Quảng Nam - Email:thoi.nt@germton.com.vnVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:Mặt hàng “xe nâng điện” mới 100% không thuộc diện cấm nhập khẩu hay nhập khẩucó điều kiện theo quy định tại Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 củaChính phủ nên công ty có thể làm thủ tục nhập khẩu như hàng hóa thông thường khác.Thủ tục hải quan xuất nhập khẩu thực hiện theo quy định hiện hành tại Điều 16, Điều18 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài Chính.Xe nâng thuộc Danh mục xe máy chuyên dùng phải kiểm định theo quy định tại Phụlục 1 ban hành kèm theo Thông tư số 23/2009/TT-BGTVT ngày 15/10/2009 của BộGiao thông vận tải. Do đó khi làm thủ tục nhập khẩu công ty phải có kết quả kiểm trachuyên ngành của Bộ Giao thông vận tải. Hồ sơ thủ tục kiểm định thực hiện theo quyđịnh tại Thông tư số 23/2009/TT-BGTVT.Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.1