Nhập khẩu xe máy điện 3 bánh không tham gia giao thông Lưu

0 0 30/05/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Chúng tôi có nhu cầu nhập khẩu xe máy điện 3 bánh. Tuy nhiên xe này chỉ phục vụ trong nội bộ công ty, không tham gia giao thông công cộng. Xin hỏi loại xe này có được phép nhập khẩu không? Nếu được phép nhập khẩu thì chúng tôi phải xin giấy phép gì không?

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18909:Chúng tôi có nhu cầu nhập khẩu xe máy điện 3 bánh. Tuy nhiên xe này chỉ phục vụtrong nội bộ công ty, không tham gia giao thông công cộng. Xin hỏi loại xe này cóđược phép nhập khẩu không? Nếu được phép nhập khẩu thì chúng tôi phải xin giấyphép gì không?Ngày gửi: 30/05/2017 - Trả lời: 01/06/2017Tên doanh nghiệp: Công ty TNHH Nhật ViệtĐịa chỉ: Đà Lạt, Lâm Đồng - Email : caonguyen.nguyen1989@gmail.comVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:- Chính sách mặt hàng xe máy điện 3 bánh phụ thuộc vào mã HS của hàng hoá thực tếnhập khẩu. Do công ty không cung cấp tài liệu kỹ thuật, catalogue, hình ảnh của hànghóa nhập khẩu nên Tổ tư vấn không thể xác định chính xác mã HS của hàng hoá vàkhông thể trả lời chính xác về chính sách quản lý mặt hàng của hàng hoá trên. Tuynhiên Công ty có thể tham khảo áp mã HS trong các trường hợp sau:+ Trường hợp xe ba bánh mang đặc tính của của xe cơ giới, ô tô thì có mã HS thuộcchương 87.03.+ Trường hợp xe ba bánh không mang đặc tính của của xe cơ giới, ô tô thì có mã HSthuộc chương 87.11.- Để xác định chính xác mã số HS, trước khi làm thủ tục hải quan, công ty có thể đềnghị xác định trước theo quy định tại Điều 7 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày25/3/2015 của Bộ Tài chính.- Lưu ý khi phân loại: trong trường hợp Giấy chứng nhận chất lượng An toàn kỹ thuậtvà Bảo vệ Môi trường do Cục Đăng kiểm Việt Nam cấp xác định xe loại này khôngphải xe ô tô thì chính sách mặt hàng và thủ tục hải quan thực hiện theo các quy địnhhiện hành tương ứng.- Trường hợp xe máy điện 3 bánh mới 100% Mặt hàng “xe máy điện 3 bánh” mới 100% không thuộc diện cấm nhập khẩu haynhập khẩu có điều kiện theo quy định tại Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày20/11/2013 của Chính phủ nên công ty có thể làm thủ tục nhập khẩu như hàng hóathông thường khác.Căn cứ điểm 13, Phần 5 thuộc trách nhiệm của Bộ Giao thông Vận tải theo Danh mụcsản phẩm, hàng hóa phải kiểm tra về chất lượng (Ban hành kèm theo Quyết địnhsố 50/2006/QĐ-TTg ngày 07 tháng 3 năm 2006 của Thủ tướng Chính phủ) thì mặthàng “xe máy điện 3 bánh” nếu được phép nhập khẩu thuộc diện phải kiểm tra chấtlượng nhà nước khi nhập khẩu.- Trường hợp xe máy điện 3 bánh đã qua sử dụng1 + Mặt hàng “xe máy điện 3 bánh” (nếu được phân loại và có mã HS thuộc nhóm87.11) đã qua sử dụng thuộc Danh mục phương tiện đã qua sử dụng cấm nhập khẩuban hành kèm theo Thông tư số 04/2014/TT-BCT ngày 27/01/2014 của Bộ Côngthương.+ Mặt hàng “xe máy điện 3 bánh” (nếu được phân loại và có mã HS thuộc nhóm87.03) đã qua sử dụng khi nhập khẩu phải đảm bảo điều kiện theo quy định tại mục IIThông tư liên bộ số 03/2006/TTLT-BTM-BGTVT-BTC-BCA ngày 31/03/2006 củaBộ Thương mại - Bộ Giao thông Vận tải - Bộ Tài chính - Bộ Công an: không quá 05năm tính từ năm sản xuất đến thời điểm ôtô về đến cảng Việt Nam, được đăng ký vớithời gian tối thiểu là 6 tháng và đã chạy được một quãng đường tối thiểu là 10.000 km(mười nghìn). Đồng thời, ô tô nhập khẩu không phải là loại có tay lái nghịch (tay láibên phải), ở dạng tháo rời, hoặc đã thay đổi kết cấu. Đồng thời, khi nhập khẩu xe máyđiện 3 bánh công ty phải kiểm tra chất lượng nhà nước theo quy định tại Quyết địnhsố 50/2006/QĐ-TTg.Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.2