Nhập khẩu vật liệu để phục vụ công việc gia công xuất khẩu Lưu

0 0 07/04/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Cty là 100% gia công xuất khẩu cho thương nhân nước ngoài tự cung ứng một số vật liệu phụ để sử dụng cho sản phẩm gia công, tuy nhiên có một loại vật tư ở trong nước không đáp ứng được yêu cầu của khách hàng.

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18668:Cty là 100% gia công xuất khẩu cho thương nhân nước ngoài tự cung ứng một số vậtliệu phụ để sử dụng cho sản phẩm gia công, tuy nhiên có một loại vật tư ở trong nướckhông đáp ứng được yêu cầu của khách hàng. Bên Công ty hiện nay có tìm được mộtnhà cung cấp của nước ngoài. Cty em có thể tự mua vật liệu trên về để sử dụng chosản phẩm gia công xuất khẩu được hay không ạ? Nếu được, cty em nhập vật liệu theoloại hình nào ạ? Ngày gửi: 07/04/2017 - Trả lời: 14/04/2017Tên doanh nghiệp: Công ty TNHH samkwang air techĐịa chỉ: Vinh Khúc, Văn Giang, Hưng Yên - Email : hathu.samkwang@gmail.comVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau: Căn cứ điểm c khoản 2 điều 32 Nghị định 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 củaChính phủ quy định:“Điều 32. Quyền, nghĩa vụ của bên đặt và nhận gia công …2. Đối với bên nhận gia công: c) Được cung ứng một phần hoặc toàn bộ nguyên liệu, phụ liệu, vật tư để gia côngtheo thỏa thuận trong hợp đồng gia công; phải nộp thuế xuất khẩu theo quy định củaLuật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu đối với phần nguyên liệu, phụ liệu, vật tư muatrong nước”. Căn cứ khoản 1 điều 10 Nghị định 134/2016/NĐ-CP ngày 01/09/2016 của Chínhphủ quy định:“Điều 10. Miễn thuế đối với hàng hóa nhập khẩu để gia công, sản phẩm gia côngxuất khẩu1. Hàng hóa nhập khẩu để gia công, sản phẩm gia công xuất khẩu theo hợp đồng giacông được miễn thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu theo quy định tại khoản 6 Điều 16Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu, gồm:…g) Sản phẩm gia công xuất khẩu.Trường hợp sản phẩm gia công xuất khẩu được sản xuất từ nguyên liệu, vật tư trongnước có thuế xuất khẩu thì khi xuất khẩu phải chịu thuế đối với phần trị giá nguyênliệu, vật tư trong nước cấu thành trong sản phẩm xuất khẩu theo thuế suất của nguyênliệu, vật tư.Theo quy định trên, bên nhận gia công được cung ứng một phần hoặc toàn bộ nguyênliệu, phụ liệu, vật tư để gia công theo thỏa thuận trong hợp đồng gia công. Tuy nhiên,đối với sản phẩm gia công xuất khẩu được sản xuất từ nguyên liệu, vật tư trong nướccó thuế xuất khẩu thì khi xuất khẩu phải chịu thuế đối với phần trị giá nguyên liệu, vật1 tư trong nước cấu thành trong sản phẩm xuất khẩu theo thuế suất của nguyên liệu, vậttư. Trường hợp Công ty nhập nguyên liệu từ nước ngoài theo chỉ định của bên đặt giacông và có thoả thuận trong hợp đồng gia công, Công ty khai báo mã loại hình E21-Nhập nguyên liệu để gia công cho thương nhân nước ngoài. Trường hợp công ty làDNCX sử dụng mã loại hình E11.Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.2