Nhập Khẩu Tủ Lạnh, Tủ làm mát, Đồ dùng nhà bếp Lưu

309 1 18/04/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Chúng tôi đang chuẩn bị nhập hàng tư Korea về Việt Nam như sau - Tủ lạnh và Tủ mát (số lượng 4 cái - 4 model khác nhau) - Đồ dùng nhà bếp (chén bát, nồi, đũa, thìa). Công ty chúng tôi mong được tư vấn Hải quan về thủ tục nhập khẩu cho các mặt hàng trên (các mặt hàng trên khi nhập khẩu có điều kiện? cơ quan chuyên ngành nào để xin phép nhập khẩu?)

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18701:Chúng tôi đang chuẩn bị nhập hàng tư Korea về Việt Nam như sau - Tủ lạnh và Tủmát (số lượng 4 cái - 4 model khác nhau) - Đồ dùng nhà bếp (chén bát, nồi, đũa, thìa).Công ty chúng tôi mong được tư vấn Hải quan về thủ tục nhập khẩu cho các mặt hàngtrên (các mặt hàng trên khi nhập khẩu có điều kiện? cơ quan chuyên ngành nào để xinphép nhập khẩu?) Ngày gửi: 18/04/2017 - Trả lời: 21/04/2017Tên doanh nghiệp: OnstopĐịa chỉ: Office 4.2.6, 4th floor, Danabook building, 76 Bach Dang, Hai Chau, DaNang. - Email : tuan.dad@gmail.comVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:1. Trường hợp hàng hóa đã qua sử dụng- Tủ lạnh và tủ mát (có mã HS thuộc phân nhóm 84.18) đã qua sử dụng và Bộ đồ ăn,đồ dùng nhà bếp (chén bát, nồi, đũa, thìa) qua sử dụng đều thuộc danh mục hàng hoácấm nhập khẩu theo quy định tại Thông tư số 04/2014/TT-BCT ngày 27/01/2014 củaBộ Công thương nên không được phép nhập khẩu.2. Trường hợp hàng hoá mới 100%2.1. Tủ lạnh và tủ mát- Tủ lạnh và tủ mát mới 100% không thuộc Danh mục cấm nhập khẩu hay nhập khẩucó điều kiện theo quy định tại Nghị định 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 củaChính phủ. Do đó công ty có thể nhập khẩu như hàng hoá thông thường. Hồ sơ, thủtục thực hiện theo quy định tại điều 16 và điều 18 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày25/03/2015.- Tủ lạnh và tủ mát thuộc Danh mục hàng hoá nhập khẩu phải kiểm tra chất lượng theoquy chuẩn kỹ thuật quốc gia trước khi thông quan thuộc trách nhiệm quản lý của BộKhoa học và Công nghệ ban hành kèm theo Quyết định số 1171/QĐ-BKHCN ngày27/05/2015.- Căn cứ khoản 1 Điều 1 Quyết định số 51/2011/QĐ-TTg ngày 12/09/2011 của Thủtướng Chính phủ quy định danh mục phương tiện, thiết bị phải dán nhãn năng lượng,áp dụng mức hiệu suất năng lượng tối thiểu và lộ trình thực hiện:“Điều 1. Danh mục phương tiện, thiết bị phải dán nhãn năng lượng và áp dụngmức hiệu suất năng lượng tối thiểu1. Nhóm thiết bị gia dụng gồm: Đèn huỳnh quang ống thẳng, đèn huỳnh quangcompact, chấn lưu điện từ và điện tử cho đèn huỳnh quang, máy điều hòa nhiệt độ, tủlạnh, máy giặt sử dụng trong gia đình, nồi cơm điện, quạt điện, máy thu hình.1 Như vậy, mặt hàng tủ lạnh thuộc diện phải phải dán nhãn năng lượng và áp dụngmức hiệu suất năng lượng tối thiểu2.2 Bộ đồ ăn, đồ dùng nhà bếp (chén bát, nồi, đũa, thìa).- Bộ đồ ăn, đồ dùng nhà bếp (chén bát, nồi, đũa, thìa) mới 100% không thuộc Danhmục cấm nhập khẩu hay nhập khẩu có điều kiện theo quy định tại Nghịđịnh 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ. Do đó công ty có thể nhậpkhẩu như hàng hoá thông thường. Hồ sơ, thủ tục thực hiện theo quy định tại điều 16 vàđiều 18 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015.- Bộ đồ ăn, đồ dùng nhà bếp (chén bát, nồi, đũa, thìa) thuộc quản lý chuyên ngành củaBộ Y tế theo quy định tại Thông tư số 40/2016/TT-BYT ngày 04/11/2016 của Bộ Y tế.- Trường hợp bộ đồ ăn, đồ dùng nhà bếp (chén bát, nồi, đũa, thìa) bằng gỗ phải kiểmdịch thực vật theo quy định tại Thông tư 30/2014/TT-BNNPTNT ngày 05/09/2014.Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể. 2