Nhập khẩu thiết bị tường lửa (Firewall) Lưu

20 0 11/04/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 1 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Chúng tôi dự định nhập khẩu thiết bị tường lửa ( Firewall thông dụng) để kinh doanh trong nước. Mặt hàng này cần phải xin giấy phép nhập khẩu nhưng tôi đang phân vân giữa cấp phép theo Nghị định 58/2016/NĐ-CP và 108/2016/NĐ-CP?

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18688:Chúng tôi dự định nhập khẩu thiết bị tường lửa ( Firewall thông dụng) để kinh doanhtrong nước. Mặt hàng này cần phải xin giấy phép nhập khẩu nhưng tôi đang phân vângiữa cấp phép theo Nghị định 58/2016/NĐ-CP và 108/2016/NĐ-CP? Ngày gửi: 11/04/2017 - Trả lời: 19/04/2017Tên doanh nghiệp: CÔNG TY CP DV- TM ĐIỆN TỬ SÀI GÒN VIỄN ĐÔNGĐịa chỉ: 2B Tân Hương, Tân Quý, Tân Phú, HCM, VN- Email : thang.truong@saigon-net.com Vướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau: - Căn cứ Điều 4 Nghị định 108/2016/NĐ-CP ngày 01/07/2016 của Chính phủquy định chi tiết điều kiện kinh doanh sản phẩm, dịch vụ an toàn thông tin mạng: “Điều 4. Danh mục sản phẩm an toàn thông tin mạng nhập khẩu theo giấyphép 1. Sản phẩm an toàn thông tin mạng nhập khẩu theo giấy phép bao gồm: a) Sản phẩm kiểm tra, đánh giá an toàn thông tin mạng; b) Sản phẩm giám sát an toàn thông tin mạng; c) Sản phẩm chống tấn công, xâm nhập. 2. Bộ Thông tin và Truyền thông xây dựng Danh mục chi tiết các sản phẩm antoàn thông tin mạng nhập khẩu theo giấy phép quy định tại khoản 1 Điều này. 3. Doanh nghiệp nhập khẩu sản phẩm an toàn thông tin mạng không thuộc quyđịnh tại khoản 1 Điều này thì không yêu cầu Giấy phép nhập khẩu sản phẩm an toànthông tin mạng.”Trường hợp của Công ty nhập khẩu thiết bị tường lửa là sản phẩm chống tấn công,xâm nhập thuộc danh mục sản phẩm an toàn thông tin mạng nhập khẩu theo Giấyphép quy định tại Nghị định 108/2016/NĐ-CP ngày 01/0/2016 của Chính phủ thìthuộc thẩm quyền cấp phép của Bộ Thông tin và Truyền thông.Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp với Chi cục Hải quan nơi dự kiến đăng kýtờ khai để được hướng dẫn cụ thể.1