Nhập khẩu phế liệu sản xuất (túi nylon đã qua sử dụng) Lưu

2 0 03/04/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 3 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Khách hàng của chúng tôi muốn nhập măt hàng là túi nylon đã qua sử dụng, được nén lại thành khối hình vuông. Nếu được phép nhập khẩu mặt hàng trên làm nguyên liệu sản xuất phải xin những giấp phép gì và thủ tục làm như thế nào?

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18638:1.Khách hàng của chúng tôi muốn nhập măt hàng là túi nylon đã qua sử dụng, đượcnén lại thành khối hình vuông, theo quyết định số: 73/2014/QĐ-TTg ngày 19 tháng 12năm 2014. Mặt hàng trên có nằm trong DANH MỤC PHẾ LIỆU ĐƯỢC PHÉPNHẬP KHẨU TỪ NƯỚC NGOÀI LÀM NGUYÊN LIỆU SẢN XUẤT không?Nếu được phép nhập khẩu mặt hàng trên làm nguyên liệu sản xuất phải xin những giấpphép gì và thủ tục làm như thế nào?2. Khách hàng muốn làm thủ tục tạm nhập- tái xuất mặt hàng phục vụ cho việc thămdò địa chất với các mặt hàng như sau: 1. Máy khoan thăm dò địa chất; 2.Xe bánh xíchchở cọc khoan; 3.Bơm nước, 150lit/phút; 4.Cọc khoan; 5.Máy phát điện; 6.Ống lõikhoan dùng để lấy mẫu; 7.Ống lấy mẫu địa chất; 8.Mũi khoan địa chất; 9.Trục truyềnđộng cho mũi khoan; 10.Tời kéo; 11.Tủ điều khiển; tất cả mặt hàng này đều đã quasử dụng phải xin giấp phép hay kiểm tra chất lượng không?Ngày gửi: 03/04/2017 - Trả lời: 07/04/2017Tên doanh nghiệp: CÔNG TY TNHH KCTC VINAĐịa chỉ: KCN I NHƠN TRẠCH, ĐỒNG NAI - Email :Vướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:1. Vấn đề 1Do công ty không nêu rõ thành phần của túi nylon đã qua sử dụng (được làm từPolyme etylen (PE), Polyme styren (PS)....) nên chúng tôi không trả lời chính xác vềchính sách mặt hàng trên. Công ty căn cứ thành phần cấu tạo, mã số HS của hàng hoáthực tế nhập khẩu đối chiếu với Danh mục phế liệu được phép nhập khẩu từ nướcngoài làm nguyên liệu sản xuất ban hành kèm theo Quyết định số 73/2014/QĐ-TTg ngày 19/12/2014 của Thủ tướng Chính phủ để tự đối chiếu, xác định chính sáchmặt hàng và thực hiện cho đúng quy định.Căn cứ khoản 1 điều 56 Nghị định 38/2015/NĐ-CP ngày 24/04/2015 của Chính phủquy định:“Điều 56. Điều kiện về bảo vệ môi trường trong nhập khẩu phế liệu1. Tổ chức, cá nhân trực tiếp nhập khẩu phế liệu làm nguyên liệu sản xuất phải đápứng các điều kiện sau:a) Kho lưu giữ phế liệu nhập khẩu- Có hệ thống thu gom nước mưa; hệ thống thu gom và biện pháp xử lý các loại nướcthải phát sinh trong quá trình lưu giữ phế liệu đảm bảo đạt quy chuẩn kỹ thuật quốcgia về môi trường.- Có cao độ nền đảm bảo không bị ngập lụt; mặt sàn trong khu vực lưu giữ phế liệuđược thiết kế để tránh nước mưa chảy tràn từ bên ngoài vào; sàn bảo đảm kín khít,1 không rạn nứt, bằng vật liệu chống thấm, đủ độ bền chịu được tải trọng của lượngphế liệu cao nhất theo tính toán.- Có tường và vách ngăn bằng vật liệu không cháy. Có mái che kín nắng, mưa chotoàn bộ khu vực lưu giữ phế liệu bằng vật liệu không cháy; có biện pháp hoặc thiết kếđể hạn chế gió trực tiếp vào bên trong.- Có thiết bị phòng cháy chữa cháy (ít nhất gồm có bình bọt chữa cháy, cát để dậplửa), sơ đồ thoát hiểm, ký hiệu hướng dẫn thoát hiểm đúng hướng dẫn của cơ quan cóthẩm quyền về phòng cháy chữa cháy theo quy định của pháp luật về phòng cháychữa cháy.b) Bãi lưu giữ phế liệu nhập khẩu- Có hệ thống thu gom và biện pháp xử lý nước mưa đợt đầu chảy tràn qua bãi phếliệu nhập khẩu và các loại nước thải phát sinh trong quá trình lưu giữ phế liệu đảmbảo đạt quy chuẩn kỹ thuật môi trường.- Có cao độ nền đảm bảo không bị ngập lụt; sàn bảo đảm kín khít, không rạn nứt,bằng vật liệu chống thấm, đủ độ bền chịu được tải trọng của lượng phế liệu cao nhấttheo tính toán.- Có biện pháp giảm thiểu bụi phát sinh từ bãi lưu giữ phế liệu.- Có thiết bị phòng cháy chữa cháy (ít nhất gồm có bình bọt chữa cháy, cát để dậplửa) đúng hướng dẫn của cơ quan có thẩm quyền về phòng cháy chữa cháy theo quyđịnh của pháp luật về phòng cháy chữa cháy.c) Công nghệ, thiết bị tái chế, tái sử dụng phế liệu phải đáp ứng yêu cầu kỹ thuật vàquy trình quản lý theo quy định;d) Có công nghệ, thiết bị xử lý tạp chất đi kèm phế liệu đạt quy chuẩn kỹ thuật môitrường. Trường hợp không có công nghệ, thiết bị xử lý tạp chất đi kèm thì phải chuyểngiao cho đơn vị có chức năng phù hợp để xử lý;đ) Ký quỹ bảo đảm phế liệu nhập khẩu theo quy định tại Nghị định này;e) Có văn bản cam kết về việc tái xuất hoặc xử lý phế liệu trong trường hợp phế liệunhập khẩu không đáp ứng yêu cầu về bảo vệ môi trường”.Như vậy, trường hợp mặt hàng của công ty thuộc Danh mục phế liệu được phép nhậpkhẩu theo quy định tại Quyết định số 73/2014/QĐ-TTg và công ty đáp ứng các điềukiện quy định tại khoản 1 điều 56 Nghị định số 38/2015/NĐ-CP thì được phép nhậpkhẩu.Hồ sơ thủ tục thực hiện theo quy định tại điều 10 Thông tư số 41/2015/TT-BTNMTngày 09/09/2015 của Bộ Tài nguyên và Môi trường.2. Vấn đề 22 Căn cứ khoản 1 điều 50 Nghị định 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủquy định:“Điều 50. Thủ tục hải quan đối với thiết bị, máy móc, phương tiện thi công, khuôn,mẫu tạm nhập tái xuất, tạm xuất tái nhập để sản xuất, thi công công trình, thựchiện dự án, thử nghiệm1. Hồ sơ hải quan đối với thiết bị, máy móc, phương tiện thi công, khuôn, mẫu tạmnhập - tái xuất:a) Tờ khai hải quan theo mẫu do Bộ Tài chính ban hành;b) Chứng từ vận tải trong trường hợp hàng hóa vận chuyển bằng đường biển, đườnghàng không, đường sắt: 01 bản chụp;c) Giấy phép nhập khẩu, văn bản thông báo kết quả kiểm tra chuyên ngành theo quyđịnh của pháp luật có liên quan: 01 bản chính.”Do chúng tôi không thể xác định được mã HS của các máy móc thiết bị tạm nhập – táixuất nên không thể trả lời chính xác vấn đề của công ty. Công ty có thể tham khảo cácquy định sau để thực hiện:+ Trường hợp máy móc thiết bị của công ty có mã HS thuộc chương 84 và 85 thìthuộc phạm vi điều chỉnh của Thông tư số 23/2015/TT-BKHCN ngày 13/11/2015 củaBộ Khoa học và công nghệ. Theo đó, công ty căn cứ quy định tại điều 6 Thông tưsố 23/2015/TT-BKHCN để thực hiện. Nếu hàng hoá đủ điều kiện nhập khẩu thì hồ sơthủ tục thực hiện theo quy định tại điều 7 Thông tư số 23/2015/TT-BKHCN.+ Trường hợp máy móc thiết bị có mã HS không thuộc chương 84 và 85 thìcông ty căn cứ quy định tại Phụ lục 1 (Danh mục hàng hoá đã qua sử dụng cấm nhậpkhẩu) ban hành kèm theo Thông tư số 04/2014/TT-BCT ngày 27/01/2014 của BộCông thương để thực hiện. Lưu ý công ty trường hợp bộ phận, linh kiện hay phụ tùngcác loại máy mc thiết bị cấm nhập khẩu thì những bộ phận, linh kiện hay phụ tùng đócũng thuộc diện cấm nhập khẩu.Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.3