Nhập khẩu nước giặt từ Germany (liquid detergent) Lưu

2 0 17/04/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 1 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Chúng tôi dự định nhập nước giặt (liquid detergent) từ Germany, mong tư vấn thủ tục nhập khẩu loại hàng này. Có phải làm công bố sản phẩm mỹ phẩm hay là thủ tục nhập khẩu như hàng thông thường?

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18699:Chúng tôi dự định nhập nước giặt (liquid detergent) từ Germany, mong tư vấn thủ tụcnhập khẩu loại hàng này. Có phải làm công bố sản phẩm mỹ phẩm hay là thủ tục nhậpkhẩu như hàng thông thường?Ngày gửi: 17/04/2017 - Trả lời: 21/04/2017Tên doanh nghiệp: Công ty TNHH PrahanĐịa chỉ: số 38 tổ 49, phường Phương Liên, quận Đống Đa, TP Hà Nội - Email:dungle078neu@gmail.comVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:Căn cứ khoản 1 điều 2 Thông tư số 06/2011/TT-BYT ngày 25/01/2011 của Bộ Y tếquy định:“Điều 2. Giải thích từ ngữTrong Thông tư này các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:1. Sản phẩm mỹ phẩm là một chất hay chế phẩm được sử dụng để tiếp xúc với nhữngbộ phận bên ngoài cơ thể con người (da, hệ thống lông tóc, móng tay, móng chân, môivà cơ quan sinh dục ngoài) hoặc răng và niêm mạc miệng với mục đích chính là đểlàm sạch, làm thơm, thay đổi diện mạo, hình thức, điều chỉnh mùi cơ thể, bảo vệ cơthể hoặc giữ cơ thể trong điều kiện tốt”.Theo định nghĩa trên, nước giặt nếu được sử dụng và tiếp xúc trực tiếp với cơ thể conngười sẽ được xem là sản phẩm mỹ phẩm nên thuộc phạm vi điều chỉnh của Thông tưsố 06/2011/TT-BYT. Do đó, khi nhập khẩu phải có Phiếu tiếp nhận công bố sản phẩmmỹ phẩm. Hồ sơ thủ tục công bố sản phẩm mỹ phẩm thực hiện theo quy định tại điều4 Thông tư số 06/2011/TT-BYT.Trường hợp chỉ đơn thuần là chế phẩm làm sạch các vật dụng khác, không liên quanđến các mục đích theo điều 2 Thông tư số 06/2011/TT-BYT trực tiếp đến cơ thể ngườisẽ không thuộc đối tượng điểu chỉnh của Thông tư này.Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.1