Nhập khẩu máy móc là tài sản góp vốn của cá nhân. Lưu

0 0 18/04/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Ông A đã thanh toán hết chi phí máy cho cty B (TAIWAN) và chỉ định cho họ giao máy cho công ty A (VIỆT NAM) và xem như đây là tài sản góp vốn của ông A cho Cty A (tăng vốn bằng hình thức góp máy móc).

Từ khóa : tài sản góp vốn

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18745:Ông A là thành viên của công ty A (VIỆT NAM) -100% vốn đầu tư nước ngoài, ÔngA mua máy ép sợi của Cty B (TAIWAN), Hiệu LB-502E SEMI-AUTO SINGLECHAMBER BALING MACHINE. Ông A đã thanh toán hết chi phí máy cho cty B(TAIWAN) và chỉ định cho họ giao máy cho công ty A (VIỆT NAM) và xem như đâylà tài sản góp vốn của ông A cho Cty A (tăng vốn bằng hình thức góp máy móc). Giữaông A và cty A có kí kết biên bản góp vốn 01 MÁY ÉP SỢI LB-502E SEMI-AUTOSINGLE CHAMBER BALING MACHINE. Trường hợp này công ty A có được phépnhập khẩu máy ép sợi này không? Nhập theo loại hình nào? Công ty có được miễnthuế nhập khẩu không? Tờ khai thể hiện phương thức thanh toán gì? Ngày gửi: 18/04/2017 - Trả lời: 28/04/2017Tên doanh nghiệp: CÔNG TY TNHH CHAOHUN (VIỆT NAM)Địa chỉ: KCN NHƠN TRẠCH III, XÃ HIỆP PHƯỚC, HUYỆN NHƠN TRẠCH,TỈNH ĐỒNG NAI - Email : chaohung138@gmail.comVướng mắc của Công ty, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau: Trường hợp máy móc của Công ty Công ty nhập khẩu máy móc thiết bị tạo tài sảncố định, nhưng số máy móc thiết bị này là tài sản góp vốn của Ông A (thành viênCông ty A) góp vốn tăng vốn đầu tư như Giấy phép đầu tư đã thể hiện thì: - Căn cứ công văn số 2765/TCHQ-GSQL ngày 01/04/2014 của Tổng cục Hải quan,mã loại hình khi mở tờ khai xuất là A12. Lưu ý: Do Công ty không nêu rõ máy ép sợi là máy mới hay đã qua sử dụng, thờihạn sử dụng bao nhiêu năm nên chúng tôi không có cơ sở để tư vấn chính xác choCông ty được phép nhập khẩu hay không. Đề nghị Công ty căn cứ Nghị địnhsố 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ, Thông tư số 23/2015/TT-BKHCN ngày 13/11/2015 của Bộ Khoa học và Công nghệ quy định việc nhập khẩumáy móc, thiết bị, dây chuyền công nghệ đã qua sử dụng và các quy định hiện hành đểxác định hàng hóa đã qua sử dụng có được phép nhập khẩu hoặc nhập khẩu có điềukiện hay không. - Về việc miễn thuế đối với máy móc, thiết bị nhập khẩu tạo tài sản cố định: + Căn cứ khoản 7, Điều 103, Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của BộTài chính quy định các trường hợp miễn thuế: 7. Hàng hóa nhập khẩu để tạo tài sản cố định của dự án đầu tư vào lĩnh vực đượcưu đãi về thuế nhập khẩu quy định tại Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị địnhsố 87/2010/NĐ-CP hoặc địa bàn được ưu đãi về thuế nhập khẩu theo quy định củapháp luật có liên quan quy định tại Phụ lục Danh mục địa bàn ưu đãi thuế thu nhậpdoanh nghiệp ban hành kèm theo Nghị định số 218/2013/NĐ-CP ngày 26/12/2013 củaChính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp,1 Nghị định số 91/2014/NĐ-CP ngày 01/10/2014 sủa đổi, bổ sung một số điều tại cácNghị định quy định về thuế và Nghị định số 53/2010/NĐ-CP ngày 19/5/2010 củaChính phủ quy định về địa bàn ưu đãi đầu tư, ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp đốivới đơn vị hành chính mới thành lập do Chính phủ điều chỉnh địa giới hành chính, dựán đầu tư bằng nguồn vốn hỗ trợ phát triển chính thức (ODA) được miễn thuế nhậpkhẩu, bao gồm: a) Thiết bị, máy móc nếu đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau đây: a.1) Phù hợp với lĩnh vực đầu tư, mục tiêu, qui mô của dự án đầu tư; a.2) Đáp ứng các qui định về tài sản cố định tại Thông tư số 45/2013/TT-BTC ngày25 tháng 4 năm 2013 của Bộ Tài chính; Trường hợp hàng hoá nhập khẩu tạo tài sản cố định đáp ứng quy định trên thì đượcmiễn thuế nhập khẩu. - Về khai báo phương thức thanh toán: Căn cứ Chỉ tiêu 1.43 thông tin khai báohướng dẫn tại Mục 2, Phụ lục II - Chỉ tiêu thông tin liên quan đến thủ tục hải quanđiện tử đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu (Ban hành kèm theo Thông tưsố 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính), Công ty khai báo phươngthức thanh toán là: “GV” (Góp vốn) do Công ty là vốn 100% nước ngoài. Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phátsinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờkhai để được hướng dẫn cụ thể.2