Nhập khẩu máy in 3D Lưu

4 0 20/03/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 3 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Để làm việc này công ty chúng tôi cần nhập máy in 3D (tên tiếng Anh là Stereolithography 3D Printing System FM450). : 1. Nhập khẩu máy in 3D này có cần xin giấy phép nhập khẩu không? có phải kiểm tra chuyên nghành gì không? 2. Mã HS của loại máy in 3D này là gì?

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18550:Công ty là doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài chuyên sản xuất khuôn, sẽ có côngđoạn in chữ nổi (hoặc hình) bằng nhựa lên các khuôn này. Để làm việc này công tychúng tôi cần nhập máy in 3D (tên tiếng Anh là Stereolithography 3D Printing SystemFM450). : 1. Nhập khẩu máy in 3D này có cần xin giấy phép nhập khẩu không? cóphải kiểm tra chuyên nghành gì không? 2. Mã HS của loại máy in 3D này là gì? 3.Loại hình nhập khẩu là gì? 4. Công ty chúng tôi có thể làm thủ tục Hải quan tại cửakhẩu được không? Ngày gửi: 20/03/2017 - Trả lời: 24/03/2017Tên doanh nghiệp: Công ty TNHH Yusung A-tech VietnamĐịa chỉ: Đường số 26, KCM VSHIP II-A, Tân Uyên, Bình Dương - Email:vtn.cuong@dstckor.co.krVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:1. Về chính sách mặt hàngCăn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 27 Nghị định số 60/2014/NĐ-CP ngày 19/06/2014 củaChính phủ quy định:“Điều 27. Nhập khẩu thiết bị in1. Thiết bị in sau đây khi nhập khẩu phải có giấy phép của Bộ Thông tin và Truyềnthông:a) Máy chế bản ghi phim, ghi kẽm, tạo khuôn in;b) Máy in sử dụng công nghệ kỹ thuật số, ốp-xét (offset), flexo, ống đồng; máy in lưới(lụa);c) Máy dao xén giấy, máy gấp sách, máy đóng sách (đóng thép hoặc khâu chỉ), máyvào bìa, máy kỵ mã liên hợp, dây chuyền liên hợp hoàn thiện sản phẩm in;d) Máy photocopy màu, máy in có chức năng photocopy màu”.Căn cứ khoản 1 điều 2 và khoản 1 điều 5 Thông tư số 16/2015/TT-BTTTT ngày17/06/2015 của Bộ Thông tin và Truyền thông quy định:“Điều 2. Hàng hóa trong lĩnh vực in, phát hành xuất bản phẩm theo mã số HS1. Hàng hóa trong lĩnh vực in:Hàng hóa trong lĩnh vực in bao gồm: thiết bị, linh kiện, phụ tùng theo mô tả và mã sốHS thuộc diện quản lý chuyên ngành của Bộ Thông tin và Truyền thông thuộc cácnhóm:a) 84.40;b) 84.42;1 c) 84.43”.“Điều 5. Hàng hóa nhập khẩu trong lĩnh vực in1. Hàng hóa quy định tại Khoản 1 Điều 2 Thông tư này là thiết bị sử dụng điện năngcó trong Danh mục và phải đáp ứng các yêu cầu quy định tại Phụ lục I ban hành kèmtheo Thông tư này”.Theo quy định tại Phụ lục 1ban hành kèm theo Thông tư số16/2015/TT-BTTTT thì“Máy in sử dụng công nghệ ốp-xét (offset), ống đồng, flexo và máy in lưới (lụa)” phảicó giấy phép nhập khẩu và phải được sản xuất không quá 20 năm tính từ năm sản xuấtđến năm nhập khẩuNhư vậy, trường hợp máy in của công ty nếu sử dụng công nghệ kỹ thuật số, ốp-xét(offset), flexo, ống đồng; máy in lưới (lụa) khi nhập khẩu phải có giấy phép của BộThông tin và truyền thông và phải được sản xuất không quá 20 năm tính từ năm sảnxuất đến năm nhập khẩu.Ngoài ra, khi Công ty nhập khẩu máy in đã qua sử dụng, cần đối chiếu Phụ lục số 01(Danh mục sản phẩm công nghệ thông tin đã qua sử dụng cấm nhập khẩu) ban hànhkèm theo Thông tư số 31/2015/TT-BTTTT ngày 29 tháng 10 năm 2015 của Bộ trưởngBộ Thông tin và Truyền thông để thực hiện.2. Về mã HSCăn cứ để áp mã số thuế là căn cứ vào hàng hóa thực tế nhập khẩu của công ty tại thờiđiểm nhập khẩu, trên cơ sở doanh nghiệp cung cấp catalogue, tài liệu kỹ thuật (nếu có)hoặc/và đi giám định tại Cục Kiểm định Hải quan. Kết quả kiểm tra thực tế của hảiquan nơi công ty làm thủ tục và kết quả của Cục Kiểm định Hải quan xác định là cơ sởpháp lý và chính xác để áp mã đối với hàng hóa nhập khẩu đó.Do công ty không cung cấp tài liệu kỹ thuật, catalogue, hình ảnh của hàng hóa nhậpkhẩu nên Tổ tư vấn không thể có câu trả lời chính xác cho câu hỏi nêu trên.Căn cứ vào Biểu Thuế xuất nhập nhập khẩu ưu đãi 2016 ban hành theoNghị định 122/2016/NĐ-CP ngày 01/09/2016 của Bộ Tài chính có hiệu lực kể từ ngày01/09/2016, mặt hàng công ty mô tả có thể tham khảo phân nhóm 84.43 - Máy in sửdụng các bộ phận in như khuôn in (bát chữ), trục lăn và các bộ phận in khác củanhóm 84.42; máy in khác, máy copy (copying machines) và máy fax, có hoặckhông kết hợp với nhau; bộ phận và các phụ kiện của chúng.Khi phân loại hàng hóa cần tham khảo các quy định sau:- Sáu (6) quy tắc tổng quát giải thích việc phân loại hàng hóa theo Danh mục hàng hóaxuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam dựa trên Hệ thống hài hoà mô tả và mã hoá hàng hoá(HS) của Tổ chức Hải quan thế giới ban hành kèm Thông tư số 103/2015/TT-BTC ngày 01/07/2015 của Bộ Tài chính.2 - Thông tư 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015của Bộ Tài chính hướng dẫn về phântích phân loại hàng hóa.- Chú giải của Hệ thống hài hoà mô tả và mã hoá hàng hóa của Hội đồng hợp tác Hảiquan Thế giới.3. Về mã loại hìnhCông ty tham khảo hướng dẫn tại Bảng mã loại hình ban hành kèm theo Công văn số2765/TCHQ-GSQL ngày 01/04/2015 của Tổng cục hải quan để thực hiện.4. Về địa điểm làm thủ tục hải quan.- Trường hợp máy in nhập khẩu để gia công thì địa điểm làm thủ tục hải quan thựchiện theo quy định tại điểm a khoản 1 điều 58 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày25/03/2015 của Bộ Tài chính. Cụ thể:“a) Đối với hàng hóa là nguyên liệu, vật tư, máy móc, thiết bị nhập khẩu để gia công;nguyên liệu, vật tư nhập khẩu để sản xuất hàng hóa xuất khẩu: Tổ chức, cá nhân đượclựa chọn làm thủ tục nhập khẩu tại 01 Chi cục Hải quan sau đây:a.1) Chi cục Hải quan nơi tổ chức, cá nhân có trụ sở chính hoặc trụ sở chi nhánhhoặc cơ sở sản xuất;a.2) Chi cục Hải quan cửa khẩu hoặc Chi cục Hải quan cảng xuất khẩu, nhập khẩuhàng hóa được thành lập trong nội địa;a.3) Chi cục Hải quan quản lý hàng gia công, sản xuất xuất khẩu thuộc Cục Hải quannơi có cơ sở sản xuất hoặc nơi có cửa khẩu nhập”.- Loại hình của công ty là DNCX thì địa điểm làm thủ tục hải quan thực hiện theo quyđịnh tại điểm b khoản 1 điều 58 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 củaBộ Tài chính. Cụ thể:“b) Đối với doanh nghiệp chế xuất (DNCX):b.1) Hàng hóa nhập khẩu của DNCX; hàng hóa là máy móc, thiết bị tạm nhập đểphục vụ sản xuất, xây dựng nhà xưởng (kể cả trường hợp nhà thầu trực tiếp nhậpkhẩu); hàng hóa bảo hành, sửa chữa làm thủ tục hải quan tại Chi cục Hải quan quảnlý DNCX;b.2) Trường hợp DNCX nhập khẩu hàng hóa theo quyền nhập khẩu quy định tại Nghịđịnh số 23/2007/NĐ-CP và các quy định của Bộ Công Thương thì địa điểm đăng ký tờkhai hải quan thực hiện theo quy định tại Điều 22 Luật Hải quan, Điều 4 Nghị địnhsố 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ và khoản 1 Điều 19 Thông tưnày”.- Trường hợp công ty nhập máy in theo loại hình kinh doanh (A12) thì được lựa chọnlàm thủ tục hải quan tại Chi cục hải quan thuận tiện.3