Nhập khẩu hóa chất vào kho ngoại quan Lưu

0 0 11/04/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 1 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Doanh nghiệp muốn hỏi hàng hóa chất nguy hiểm có được phép gửi kho ngoại quan hay không.

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18660:Theo Điều 85 Nghị định 08/2015/NĐ-CP, hàng hóa sau đây không được gửi khongoại quan: …b) Hàng hóa gây nguy hiểm cho người hoặc ô nhiễm môi trường; Doanh nghiệp muốn hỏi hàng hóa chất nguy hiểm có được phép gửi kho ngoạiquan hay không. Cụ thể tên hàng như sau 1. Tên hàng: SULFURIC ACID 96-98% UN 1830, CL8, PG III 2. Tên hàng: SULFURIC ACID UN : 1831, Class No : 8+6.1, PGIII 3. Tên hàng: Phosphoric acid UN 1805, CL8, PG III 4. Tên hàng : NATRI HYDROXIDE UN : 1823, Class No :8 , PGIII Và các chế phẩm tẩy rửa bề mặt kim loại khác. Ngày gửi: 11/04/2017 - Trả lời: 13/04/2017Tên doanh nghiệp: Công Ty TNHH Logistics Sojitz (Việt Nam)Địa chỉ: Tầng 5, Tòa nhà Alpha, 151 Nguyễn Đình Chiểu, P.6, Q.3, Tp.HCM - Email :Vướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau: Các mặt hàng của Công ty nêu đều là hoá chất, để xác định có thuộc hoá chấtgây nguy hiểm cho người hay không đề nghị Công ty tham khảo Luật Hoá chất, Nghịđịnh số 108/2008/NĐ-CP ngày 07/10/2008 của Chính phủ đã được sửa đổi bổ sungtại Nghị định số 26/2011/NĐ-CP ngày 08/04/2011 của Chính phủ hướng dẫn thi hànhmột số Điều của Luật Hoá chất. - Đối với bốn mặt hàng cụ thể nêu từ số 1 đến số 4 trên đều thuộc phụ lục V-Danh mục hoá chất phải khai báo (hoá chất nguy hiểm phải lập phiếu an toàn hoáchất) quy định tại Nghị định số 26/2011/NĐ-CP ngày 08/04/2011 của Chính phủ. Dovậy các hoá chất độc hại trên sẽ không được phép nhập kho ngoại quan theo quy địnhtại Điểm b, khoản 4, Điều 85 Nghị định 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chínhphủ. - Đối với các mặt hàng chế phẩm tẩy rửa bề mặt kim loại, do không nêu cụ thểtên hàng, đề nghị Công ty tham khảo các văn bản trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hảiquan nơi đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.1