Nhập khẩu dây hợp kim đồng dùng để làm dây cắt cho máy gia công khuôn (ELECTRODE WIRE) Lưu

0 0 01/04/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 3 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Trường hợp trên chúng tôi muốn được giám định lại có được không? gửi yêu cầu đến cơ quan hải quan lấy mẫu giám định hay cục kiểm định hải quan? thời gian xét hồ sơ là bao lâu?

Từ khóa : giám định lại

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18639:Công ty nhập dây hợp kim đồng - kẽm đường kính 0.25mm & 0.15mm ELECTRODEWIRE dùng để làm dây cắt cho máy gia công khuôn (bằng dây đồng điện cực).Trước đây lô nhập khẩu đầu tiên năm 2012 chúng tôi được hải quan yêu cầu giám địnhtại Trung tâm 3, kết quả được hướng dẫn áp mã HS là 74082100.Năm 2013 tiếp tục giám định tại Trung tâm 3 kết quả được hướng dẫn áp mã HS là74082100. Đến tháng 09.2016 giám định tại cục kiểm định hải quan, kết quả khácvới những lần giám định khác, sau đó hải quan đã ra biên bản chứng nhận điều chỉnháp mã HS 8544.11.90, tăng thuế từ 3% lên 10%.Chúng tôi cam kết mặt hàng trên mua cùng một nhà cung cấp, hàng hóa không thayđổi về thành phần hóa học.1. Trường hợp trên chúng tôi muốn được giám định lại có được không? gửi yêu cầuđến cơ quan hải quan lấy mẫu giám định hay cục kiểm định hải quan? thời gian xét hồsơ là bao lâu?2. Hoặc chúng tôi phải làm thế nào để chứng minh? Có thể nhờ nhà cung cấp cung cấphồ sơ xuất khẩu để chứng minh được không?3. Chúng tôi có bị truy thu thuế từ lô nhập khẩu ban đầu không? hay chỉ đóng bổ sungcho lô tháng 9.2016.Ngày gửi: 01/04/2017 - Trả lời: 07/04/2017Tên doanh nghiệp: Công ty TNHH VINH PHÚCĐịa chỉ: 555 (102) Lý Thường Kiệt, F8, Tân Bình - Email : theresetrang@yahoo.comVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:Căn cứ khoản 3, khoản 4 điều 11 Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 củaBộ Tài chính quy định:“Điều 11. Thông báo kết quả phân loại...3. Thông báo kết quả phân loại của Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan là sơ sở đểxác định mức thuế, thực hiện chính sách quản lý hàng hoá; được cập nhật vào cơ sởdữ liệu của cơ quan hải quan và công khai trên trang thông tin điện tử của Tổng cụcHải quan4. Trường hợp người khai hải quan không đồng ý với kết quả phân loại hàng hóa củaTổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thì thực hiện khiếu nại theo Luật khiếu nại hoặctrưng cầu giám định theo quy định tại điều 30 Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày21/01/2015 của Chính phủ”.Căn cứ điều 30 Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quyđịnh:1 “Điều 30. Xử lý kết quả kiểm tra hải quan1. Trường hợp người khai hải quan nhất trí với kết luận kiểm tra của cơ quan hảiquan về tên hàng, mã số, xuất xứ, trọng lượng, chủng loại, chất lượng, trị giá hảiquan của hàng hóa thì thực hiện việc khai bổ sung các nội dung theo yêu cầu của cơquan hải quan và xử lý theo quy định pháp luật về thuế, pháp luật về xử lý vi phạmhành chính hoặc quy định của pháp luật liên quan.Trường hợp không nhất trí với kết luận kiểm tra của cơ quan hải quan về tên hàng,mã số, xuất xứ, trọng lượng, chủng loại, chất lượng, trị giá hải quan thì người khaihải quan thực hiện khiếu nại hoặc được lựa chọn cơ quan, tổ chức giám định để thựchiện việc giám định hàng hóa theo quy định của pháp luật. Trường hợp người khaihải quan lựa chọn cơ quan, tổ chức giám định, cơ quan hải quan căn cứ kết luận củacơ quan, tổ chức giám định để quyết định việc thông quan.2. Trường hợp cơ quan hải quan không nhất trí với kết quả giám định do người khaihải quan cung cấp, cơ quan hải quan lựa chọn cơ quan, tổ chức giám định và căn cứvào kết quả giám định này để quyết định việc thông quan. Nếu người khai hải quankhông đồng ý với kết luận kiểm tra của cơ quan hải quan thì thực hiện khiếu nại hoặckhởi kiện theo quy định của pháp luật”.Như vậy, hàng hóa của công ty đã được Cục kiểm định Hải quan thông báo kết quảphân tích phân loại trên cơ sở mẫu hàng hoá yêu cầu phân tích và hồ sơ tài liệu liênquan đến hàng hoá. Do đó, kết quả phân tích phân loại của Cục Kiểm định Hải quan làcơ sở pháp lý để áp dụng mức thuế suất, thuế nhập khẩu, GTGT. Trường hợp công tykhông đồng ý theo kết quả phân tích phân loại của Cục Kiểm định Hải quan thì thựchiện khiếu nại hoặc lựa chọn cơ quan, tổ chức giám định để thực hiện việc giám địnhhàng hoá. Trường hợp công ty quan lựa chọn cơ quan, tổ chức giám định, cơ quan hảiquan căn cứ kết luận của cơ quan, tổ chức giám định để quyết định việc thông quan.Căn cứ khoản 2 điều 5 Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tàichính quy định:“Điều 5. Sử dụng kết quả phân loại...2. Kết quả phân loại hàng hoá được sử dụng để áp dụng mức thuế đối với một mặthàng trên cơ sở thực hiện quy định tại các Biểu thuế áp dụng đối với hàng hoá xuấtkhẩu, nhập khẩu có hiệu lực tại thời điểm đăng ký tờ khai và điều kiện, thủ tục, hồ sơđể được áp dụng mức thuế quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật về thuế đốivới hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu”.Theo quy định trên, kết quả phân loại của Cục Kiểm định hải quan được sử dụng để ápdụng mức thuế đối với hàng hoá có hiệu lực tại thời điểm đăng ký tờ khai. Theo đó,công ty phải nộp thuế bổ sung cho lô hàng sử dụng kết quả phân loại của Cục Kiểmđịnh Hải quan. Trường hợp các lô hàng cùng tên gọi, quy cách, chủng loại đã nhậptrước đây mà sử dụng kết quả phân loại của Trung tâm 3 để áp dụng mức thuế thì Chicục Hải quan sẽ xem xét cụ thể để xử lý thu thuế đúng quy định.2 Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.3