Nhập khẩu cá Koi để kinh doanh Lưu

0 0 29/05/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Công ty tôi muốn nhập khẩu cá Koi từ nhật về thì cần những thủ tục gì và xin những thủ tục đó ở đâu 2. Cá Koi có trong danh mục phải xin giấy phép nhập khẩu không?

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18927:1. Công ty tôi muốn nhập khẩu cá Koi từ nhật về thì cần những thủ tục gì và xinnhững thủ tục đó ở đâu 2. Cá Koi có trong danh mục phải xin giấy phép nhập khẩukhông,Ngày gửi: 29/05/2017 - Trả lời: 06/06/2017Tên doanh nghiệp: Công ty Cp đầu tư XNK Phúc TháiĐịa chỉ: 30 vĩnh phúc ba đình hà nội - Email : Dangthiencuong82@gmail.comVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:1/ Giấy phép NK:Căn cứ Điều 33 Thông tư số 04/2015/TT-BNNPTNT ngày 12/02/2015 của Bộ trưởngBộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn quy định về việc nhập khẩu thuỷ sản sốngdùng làm thực phẩm như sau: “2. Nhập khẩu phải xin phép:Thương nhân nhập khẩu các loài thủy sản không có tên trong Danh mục quy định tạiKhoản 1 Điều này dùng làm thực phẩm phải được Tổng cục Thủy sản thực hiện đánhgiá rủi ro (áp dụng đối với lô hàng nhập khẩu lần đầu), xem xét cấp phép và phêduyệt Kế hoạch quản lý, giám sát lô hàng nhập khẩu.”Vì vậy, khi nhập khẩu Công ty phải đối chiếu mặt hàng nhập với với Danh mục thủysản sống dùng làm thực phẩm được phép nhập khẩu thông thường tại Phụ lục 5 banhành kèm theo Thông tư trên. Nếu mặt hàng không có trong Danh mục, Công ty phảiliên hệ Tổng cục Thủy sản để xin Giấy phép nhập khẩu.2/ Kiểm tra vệ sinh an toàn thực phẩm và kiểm dịch: Căn cứ khoản 1 Điều 14 Nghị định 38/2012/NĐ-CP ngày 25/04/2012 của Chínhphủ quy định kiểm tra thực phẩm nhập khẩu: “Tất cả các loại thực phẩm, nguyên liệu thực phẩm, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợchế biến, dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng thực phẩm khi nhập khẩu vào ViệtNam phải kiểm tra tại cơ quan kiểm tra nhà nước có thẩm quyền do các Bộ quản lýngành chỉ định, trừ các trường hợp được quy định tại Khoản 2 Điều này.”Căn cứ khoản 3 Điều 14 Nghị định 38/2012/NĐ-CP ngày 25/04/2012 của Chính phủquy định: “Bộ Y tế có trách nhiệm kiểm tra và cấp thông báo kết quả kiểm tra cho lô hàngnhập khẩu nhiều loại thực phẩm thuộc thẩm quyền quản lý của từ 2 bộ trở lên.Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn có trách nhiệm kiểm tra và cấp thông báo kếtquả kiểm tra cho lô hàng nhập khẩu nhiều loại thực phẩm thuộc thẩm quyền quản lýcủa từ 2 bộ trở lên, trong đó có thực phẩm tươi sống.”1 Trường hợp, Công ty nhập khẩu mặt hàng Cá Koi phải kiểm tra vệ sinh an toàn. Tuynhiên mặt hàng Cá (làm thực phẩm) khi nhập khẩu thuộc diện phải kiểm dịch thuỷsản tại Cơ quan kiểm dịch động vật thuộc Cục Thú y và Chi cục Thú y cấp tỉnh đượcCục Thú y ủy quyền thực hiện kiểm dịch và cấp giấy chứng nhận kiểm dịch thủy sản,sản phẩm thủy sản khi nhập khẩu nên không phải đăng ký kiểm tra Vệ sinh an toànthực phẩm.Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.2