Nhập khẩu bán trực tiếp vào thị trường nội địa Lưu

0 0 24/05/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Do nhu cầu thị trường có lúc vượt khả năng sản xuất, chúng tôi muốn nhập khẩu những mặt hàng cùng ngành này để bán cho thương nhân có quyền phân phối hàng hoá đó tại Việt Nam, chúng tôi phải làm gì?

Từ khóa : quyền nhập khẩu

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18881:Hiện nay Công ty chúng tôi đang trực tiếp xuất/nhập khẩu nguyên liệu và sản phẩm dochúng tôi làm ra. Do nhu cầu thị trường có lúc vượt khả năng sản xuất, chúng tôimuốn nhập khẩu những mặt hàng cùng ngành này để bán cho thương nhân có quyềnphân phối hàng hoá đó tại Việt Nam, chúng tôi phải làm gì? căn cứ vào 23/2007/ND-CP, 08/2013/TT-BCT, 34/2013/TT-BCT có phải đăng ký bổ sung hoạt động kinhdoanh không?Ngày gửi: 24/05/2017 - Trả lời: 25/05/2017Tên doanh nghiệp: Concord Textile Corp VietnamĐịa chỉ: KCN NHơn Trạch, Đồng Nai - Email : maihoangnamhualon@gmail.comVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:- Căn cứ khoản 4 điều 3 Nghị định số 23/2007/NĐ-CP ngày 12/02/2007 của Chínhphủ quy định:“Điều 3. Giải thích từ ngữTrong Nghị định này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:4. Quyền nhập khẩu là quyền được nhập khẩu hàng hoá từ nước ngoài vào Việt Namđể bán cho thương nhân có quyền phân phối hàng hoá đó tại Việt Nam; bao gồmquyền đứng tên trên tờ khai hàng hoá nhập khẩu để thực hiện và chịu trách nhiệm vềcác thủ tục liên quan đến nhập khẩu. Quyền nhập khẩu không bao gồm quyền tổ chứchoặc tham gia hệ thống phân phối hàng hoá tại Việt Nam, trừ trường hợp pháp luậtViệt Nam hoặc Điều ước quốc tế mà Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thànhviên có quy định khác.Căn cứ Điều 2 Thông tư số 08/2013/TT-BCT ngày 22/04/2013 của Bộ Công Thươngquy định:“Điều 2. Phạm vi thực hiện hoạt động mua bán hàng hoá và các hoạt động liênquan trực tiếp đến mua bán hàng hoáDoanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài chỉ được tiến hành các hoạt động mua bánhàng hoá và các hoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hoá theo quy địnhcủa Giấy chứng nhận đầu tư, Giấy phép kinh doanh, Giấy phép lập cơ sở bán lẻ củadoanh nghiệp và các quy định của pháp luật có liên quan”.Như vậy, công ty chỉ được tiến hành các hoạt động mua bán hàng hoá và các hoạtđộng liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hoá theo quy định của Giấy chứng nhậnđầu tư (Giấy phép kinh doanh) và các quy định của pháp luật có liên quan theo đúngcác quyền kinh doanh tại Nghị định số 23/2007/NĐ-CP. Do đó, để thực hiện quyềnnhập khẩu, quyền phân phối công ty phải đăng ký bổ sung quyền nhập khẩu trên Giấychứng nhận đầu tư.1 Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.2