Mức thuế suất của hạt nhựa có thay đổi không khi áp dụng Quyết định 36-2016-QĐ-TTg Lưu

6 0 24/07/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang pdf
Đọc tài liệu Miễn phí
Chúng tôi sắp nhập khẩu mặt hàng hạt nhựa nguyên sinh từ Thái Lan và Nhật Bản có CO form JV và CO form D với các mã HS như sau: 39089000, 39079990, 39029090, 39023090, 39021090, 39079990, 39019090, chúng tôi không biết áp phải áp dụng biểu thuế 2016 để áp thuế hay áp dụng theo quyết đinh 36/2016/QĐ-TTg vì trong danh mục hàng hóa áp dụng thuế suất mới của quyết đinh 36/2016/QĐ-TTg không thể hiện mức thuế ưu đãi đặc biệt CO form D, CO form VJEPA là bao nhiêu? Mong Quý Tổng Cục tư vấn giúp chúng tôi.

Từ khóa :

Bình luận

Thông tin bài viết

1 Thông tin đơn vị gửi yêu cầu Tên: Toyota Tsusho VietnamCâu hỏi yêu cầu tư vấn - hỗ trợ Lĩnh vực: Chính sách xuất nhập khẩu Tiêu đề: Mức thuế suất của hạt nhựa có thay đổi không khi áp dụng Quyết định 36/2016/QĐ-TTg Câu hỏi: Kính gửi Tổng cục Hải Quan Chúng tôi có câu hỏi mong quý Tổng cục Hải Quan trả lời giúp chúng tôi Chúng tôi sắp nhập khẩu mặt hàng hạt nhựa nguyên sinh từ Thái Lan và Nhật Bản có CO form JV và CO form D với các mã HS như sau: 39089000, 39079990, 39029090, 39023090, 39021090, 39079990, 39019090, chúng tôi không biết áp phải áp dụng biểu thuế 2016 để áp thuế hay áp dụng theo quyết đinh 36/2016/QĐ-TTg vì trong danh mục hàng hóa áp dụng thuế suất mới của quyết đinh 36/2016/QĐ-TTg không thể hiện mức thuế ưu đãi đặc biệt CO form D, CO form VJEPA là bao nhiêu? Mong Quý Tổng Cục tư vấn giúp chúng tôi. Trân thành cảm ơn! Nội dung tư vấn - hỗ trợ - trả lời Đơn vị phụ trách: Phòng QLGD&TTĐT Nội dung trả lời: Vướng mắc của doanh nghiệp, Bộ phận tư vấn Ban Biên tập Cổng Thông tin điện tử Hải quan có ý kiến trao đổi như sau: * Với chính sách thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt: Hàng hóa của doanh nghiệp nếu thỏa mãn quy định tại Điều 4 Nghị định số 125/2016/NĐ-CP ngày 1/9/2016 của Chính phủ V/v Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt của Việt Nam để thực hiện Hiệp định giữa Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam và Nhật Bản về Đối tác kinh tế giai đoạn 2016-2019 hoặc Điều 4 Nghị định số 129/2016/NĐ-CP ngày 1/9/2016 của Chính phủ V/v Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt của Việt Nam để thực hiện Hiệp định Thương mại hàng hóa ASEAN giai đoạn 2016-2018 thì hàng hóa đó được áp dụng biểu tương ứng. * Với chính sách thuế nhập khẩu ưu đãi: Nhật Bản và Thái Lan là một trong số các nước có ký kết thỏa thuận thương mại với Việt Nam. Do vậy, nếu không áp dụng các biểu thuế trên thì hàng hóa của doanh 2 nghiệp được áp dụng thuế suất thuế nhập khẩu ưu đãi tại Nghị định số 122/2016/NĐ-CP ngày 1/9/2016 của Chính phủ về Biểu thuế xuất khẩu, Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi, Danh mục hàng hóa và mức thuế tuyệt đối , thuế hỗn hợp, thuế nhập khẩu ngoài hạn ngạch thuế quan. * Quyết định của Thủ tướng Chính phủ số 36/2016/QĐ-TTg ngày 1/9/2016 "quy định việc áp dụng thuế suất thông thường đối với hàng hóa nhập khẩu: áp dụng đối với hàng hóa được nhập khẩu từ các nước không có ký kết các thỏa thuận thương mại với Việt Nam". Do vậy, nếu hàng hóa công ty bạn nhập khẩu có C/O ưu đãi đặc biệt, đáp ứng điều kiện quy định tại các văn bản ban hành biểu thuế ưu đãi đặc biệt tương ứng thì không áp dụng mức thuế theo quy định tại Quyết định số 36/2016/QĐ-TTg. Bộ phận tư vấn Ban Biên tập Cổng Thông tin điện tử Hải quan thông báo để doanh nghiệp biết./. Trân trọng.