Mở tờ khai theo loại hình SXXK hay gia công? Lưu

10 0 07/06/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Công ty IFC Hàn Quốc cung cấp nguyên vật liệu cho bên công ty IFV. Công ty IFV tiến hành gia công, lắp linh kiện thành nguyên vật liệu hoàn chỉnh, giao hàng cho KCIV là công ty FDI chuyên sản xuất và gia công bảng mạch theo chỉ định của IFC.

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18948:Công ty IFC Hàn Quốc cung cấp nguyên vật liệu cho bên công ty IFV. Công ty IFVtiến hành gia công, lắp linh kiện thành nguyên vật liệu hoàn chỉnh, giao hàng choKCIV là công ty FDI chuyên sản xuất và gia công bảng mạch theo chỉ định của IFC.KCIV nhận sản phẩm đã gia công từ IFV (nhận miễn phí) và đặt mua 1 số vật tư cầnthiết trong nước và nhập nước ngoài để tiến hành gia công thành bản mạch hoàn chỉnhgiao hàng cho SDV là công ty chế xuất trong nước theo chỉ định của IFC. KCIV sẽnhận tiền thanh toán từ cty IFC. 1) Với hình thức kinh doanh như trên công ty KCIVsẽ mở tờ khai xuất nhập khẩu theo loại hình nào? SXXK hay gia công? Hồ sơ cầnchuẩn bị để đăng ký loại hình? 2) Trừ mặt hàng FPCB miễn phí, KCIV có thể muahàng theo hình thức ký kết hợp đồng nhà thầu phụ hoặc mua bán hàng hóa với KH haykhông? Có phải nộp thuế cho các NVL đặt mua nước ngoài này ko? 3) Hiện công tyđang nhập vật tư theo loại hình kinh doanh A12 và H11. Vậy cty có thể sử dụngnhững vật tư đã nhập này để thực hiện tiếp HĐ SXXK hoặc gia công không? 4) Côngty KCIV có thể giao hàng nhiều lần cho SDV ( Sam sung/ cty chế xuất) nhưng mở tờkhai 1 lần không?Ngày gửi: 07/06/2017 - Trả lời: 09/06/2017Tên doanh nghiệp: KCI Co., ltdĐịa chỉ: KCn Bình Xuyên 2, xã Bá Hiến, Tỉnh Vĩnh Phúc - Email:tradedeptkci@gmail.comVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:1. Vướng mắc 1Công ty KCIV nhận sản phẩm gia công (miễn phí) từ công ty IFV để làm nguyên liệusản xuất (theo chỉ định của công IFC). Sau khi sản xuất thành sản phẩm, công tyKCIV giao sản phẩm cho công ty SDV theo chỉ định của công ty IFC và nhận tiềnthành toán từ công ty IFC. Như vậy, công ty KCIV thực hiện theo loại hình gia côngcho thuơng nhân nước ngoài (cho công ty IFC).Khi nhận sản phẩm gia công từ công ty IFV để làm nguyên liệu sản xuất (theo chỉđịnh của công ty IFC), công ty KCIV đăng ký tờ khai nhập khẩu theo loại hình E23.Khi giao sản phẩm gia công cho công ty SDV (theo chỉ định của công ty IFC) thì đăngký tờ khai xuất khẩu theo loại hình E56Hồ sơ, thủ tục hải quan đối với loại hình gia công cho thương nhân nước ngoài, côngty KCIV thực hiện theo quy định tại mục 6 chương III Nghị định số 08/2015/NĐ-CP và mục 1, mục 2 chương III Thông tư số 38/2015/TT-BTC.2. Vướng mắc 2 và 3Căn cứ điểm c khoản 2 điều 32 Nghị định 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 củaChính phủ quy định:1 “Điều 32. Quyền, nghĩa vụ của bên đặt và nhận gia công2. Đối với bên nhận gia công:…c) Được cung ứng một phần hoặc toàn bộ nguyên liệu, phụ liệu, vật tư để gia côngtheo thỏa thuận trong hợp đồng gia công; phải nộp thuế xuất khẩu theo quy định củaLuật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu đối với phần nguyên liệu, phụ liệu, vật tư muatrong nước”.Như vậy, ngoài nguyên liệu nhận miễn phí theo Hợp đồng gia công, công ty KCIVđược quyền cung ứng nguyên liệu để gia công theo thoả thuận trong Hợp đồng giacông. Nguyên liệu cung ứng, công ty KCIV có thể nhập khẩu hoặc mua trong nước.Trường hợp công ty KCIV nhập khẩu nguyên liệu để cung ứng cho Hợp đồng giacông thì phải thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế (nếu có). Trường hợp công ty KCIV muatrong nước nguyên liệu để cung ứng cho Hợp đồng gia công thì phải nộp thuế xuấtkhẩu theo quy định của Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu đối với phần nguyênliệu, phụ liệu, vật tư mua trong nước. Theo đó, công ty có thể sử dụng nguyên liệu đãnhập khẩu theo loại hình A12 và H11 để cung ứng cho Hợp đồng gia công.3. Vướng mắc 4.Căn cứ khoản 8 điều 25 Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chínhphủ quy định:“Điều 25. Khai hải quan…8. Đăng ký tờ khai một lầnNgười khai hải quan thường xuyên xuất khẩu, nhập khẩu đối với mặt hàng nhất định,trong một thời gian nhất định của cùng một hợp đồng mua bán hàng hóa với cùng mộtngười mua, người bán, qua cùng cửa khẩu được đăng ký tờ khai hải quan một lầntrong thời hạn không quá 01 năm.Tờ khai hải quan một lần không còn giá trị làm thủ tục hải quan khi có sự thay đổi vềchính sách thuế, chính sách quản lý hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu”.Do sản phẩm gia công của công ty sử dụng nguyên liệu từ nhiều nguồn (do bên đặt giacông cung cấp, cung ứng bằng nguyên liệu nhập khẩu, cung ứng bằng nguyên liệumua trong nước) nên chính sách thuế khi xuất khẩu sản phẩm gia công đối với từngtrường hợp sử dụng nguồn nguyên liệu khác nhau sẽ khác nhau. Theo đó, công tykhông thể mở tờ khai một lần để giao hàng nhiều lần. Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phátsinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờkhai để được hướng dẫn cụ thể.2