Mã HS nhập khẩu của adapter nguồn điện, input AC 220V, output DC 5V-2A Lưu

104 0 23/07/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang pdf
Đọc tài liệu Miễn phí
Doanh nghiệp tôi đang có ý định nhập khẩu một lô hàng Adapter từ Trung Quốc, loại dùng làm nguồn điện, input AC 220V, output DC 5V-2A. Xin quý cơ quan Hải quan tư vấn giúp chúng tôi có thể áp mã HS của mặt hàng là 8504.40.30 được không?

Từ khóa :

Bình luận

Thông tin bài viết

1 Thông tin đơn vị gửi yêu cầu Tên: Hoàng Nghiệp HưngCâu hỏi yêu cầu tư vấn - hỗ trợ Lĩnh vực: Chính sách xuất nhập khẩu Tiêu đề: Mã HS nhập khẩu của adapter Câu hỏi: Chào quý cơ quan! Doanh nghiệp tôi đang có ý định nhập khẩu một lô hàng Adapter từ Trung Quốc, loại dùng làm nguồn điện, input AC 220V, output DC 5V-2A. Xin quý cơ quan Hải quan tư vấn giúp chúng tôi có thể áp mã HS của mặt hàng là 8504.40.30 được không? Nếu không thì phải áp mã HS nào cho sản phẩm trên? Nội dung tư vấn - hỗ trợ - trả lời Đơn vị phụ trách: Phòng QLGD&TTĐT Nội dung trả lời: Trả lời câu hỏi bạn đọc, Bộ phận tư vấn của Ban biên tập có ý kiến như sau: Để xác định chi tiết mã HS của một mặt hàng phải căn cứ vào tính chất, cấu tạo thực tế của hàng hóa nhập khẩu. Với mặt hàng bạn hỏi, theo Danh mục hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam ban hành kèm theo Thông tư số 103/2015/TT-BTC ngày 1/7/2015 của Bộ Tài chính, bạn có thể tham khảo các mã hàng trong nhóm 85.04: Biến thế điện, máy biến đổi điện tĩnh (ví dụ, bộ chỉnh lưu) và cuộn cảm. Trong đó, mã HS 8504.40.30 dùng để phân loại cho hàng hóa là Bộ chỉnh lưu (trừ máy biến đổi tĩnh điện, dùng cho các máy xử lý dữ liệu tự động và các khối chức năng của chúng, và thiết bị viễn thông). Đề nghị bạn đọc căn cứ vào thực tế tính chất, cấu tạo thực tế hàng hóa nhập khẩu và áp dụng 06 (sáu) quy tắc phân loại tại Phụ lục II ban hành kèm theo Thông tư số 103/2015/TT-BTC ngày 1/7/2015 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam để xác định mã HS chi tiết phù hợp với thực tế hàng hóa nhập khẩu. Do không có hồ sơ cụ thể và nội dung vướng mắc chưa đủ cơ sở để trả lời cụ thể. Để xác định chính xác mã số HS, trước khi làm thủ tục hải quan, bạn có thể đề nghị xác định trước mã số hàng hóa nhập khẩu theo quy định tại Điều 7 Thông tư số 2 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu. Đề nghị bạn đọc tham khảo, thực hiện. Nếu còn chưa rõ thì liên hệ với cơ quan Hải quan nơi làm thủ tục xuất nhập khẩu để được hướng dẫn cụ thể. Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để bạn đọc biết. Trân trọng!