Kiểm tra an toàn vệ sinh thực phẩm theo thông tư 40/2016/TT-BYT Lưu

5 0 20/03/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Chúng tôi thường xuyên nhập khẩu các mặt hàng đồ dùng nhà bếp bằng inox ( mã HS code 73239310) có thuộc đối tượng phải kiểm tra An toàn vệ sinh thực phẩm khi nhập khẩu hay không?

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18549:Chúng tôi thường xuyên nhập khẩu các mặt hàng đồ dùng nhà bếp bằng inox ( mã HScode 73239310). Theo Thông tư 40/2016/TT-BYT ngày ngày 04 tháng 11 năm 2016,thì mặt hàng đồ dùng nhà bếp bằng inox không có trong danh mục trên. Vậy công tychúng tôi xin hỏi các mặt hàng trên của công ty chúng tôi có thuộc đối tượng phảikiểm tra An toàn vệ sinh thực phẩm khi nhập khẩu hay không?Ngày gửi: 20/03/2017 - Trả lời: 24/03/2017Tên doanh nghiệp: CTY TNHH LAND OCEANĐịa chỉ: 182 Chu Văn An, Phường 26, Quận Bình Thạnh - Email:operations@landocean.com.vnVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:Theo quy định tại Thông tư liên tịch số 13/2014/TTLT-BYT-BNNPTNT-BCT ngày09/4/2014 của Bộ Y tế, Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn và Bộ Công thươngthì “Dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng thực phẩm” phải chịu sự quản lý nhà nướcvề an toàn thực phẩm.Do công ty không nêu cụ thể về hàng hóa đồ dùng nhà bếp nên chúng tôi không thể tưvẫn chính xác về cơ quan quản lý nhà nước có trách nhiệm kiểm tra an toàn thực phẩmđối với hàng hoá nhập khẩu của công ty. Công ty căn cứ Phụ lục 1, Phụ lục 2, Phụ lục3 và quy định tại điều 4 Thông tư liên tịch số 13/2014/TTLT-BYT-BNNPTNT-BCTđể xác định cơ quan quản lý chuyên ngành về an toàn thực phẩm đối với hàng hoá củacông ty. Cụ thể:“Điều 4. Trách nhiệm quản lý nhà nước đối với các sản phẩm thực phẩm và cơ sởsản xuất, kinh doanh sản phẩm thực phẩm1. Bộ Y tế chịu trách nhiệm quản lý nhà nước về an toàn thực phẩm đối với những sảnphẩm thực phẩm và cơ sở sản xuất, kinh doanh các sản phẩm thực phẩm theo quyđịnh tại Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư liên tịch này và trường hợp quy địnhtại Khoản 3 Điều 3; dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng thực phẩm theo quy định tạiKhoản 6 Điều 3 Thông tư liên tịch này.2. Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn chịu trách nhiệm quản lý nhà nước về antoàn thực phẩm đối với những sản phẩm thực phẩm và cơ sở sản xuất, kinh doanh cácsản phẩm thực phẩm theo quy định tại Phụ lục 2 ban hành kèm theo Thông tư liên tịchnày và trường hợp quy định tại Khoản 4 Điều 3 Thông tư liên tịch này.3. Bộ Công Thương chịu trách nhiệm quản lý nhà nước về an toàn thực phẩm đối vớinhững sản phẩm thực phẩm và cơ sở sản xuất, kinh doanh sản phẩm thực phẩm theoquy định tại Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư liên tịch này và trường hợp quyđịnh tại Khoản 5 Điều 3 Thông tư liên tịch này”.1 Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.2