Khai báo cước vận tải gửi hàng qua chuyển phát nhanh DHL Lưu

0 0 12/04/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 1 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
DHL phát hành số tiền cước > số tiền cước vận chuyển TCV đã khai trên tờ khai. Số tiền cước bị chênh lệnh như vậy, TCV có phải khai bổ sung vào tờ khai không?

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18702:Tại thời điểm hàng về DHL gửi cho bên em shipment charge (charge weight = 32 kg)với cước phí vận chuyển là: 5.636.273 vnđ TCV đã khai tờ khai theo cước vận chuyểnnày, tờ khai đã thông quan và đã nhận hàng về. Sau khi nhận hàng, DHL phát hành 01hóa đơn cho (charge weight bị tính = 32.018, DHL làm tròn lên 33 kg) số tiền cướcvận chuyển trên hóa đơn là: 5.818.407 vnđ. DHL phát hành số tiền cước > số tiềncước vận chuyển TCV đã khai trên tờ khai. Số tiền cước bị chênh lệnh như vậy, TCVcó phải khai bổ sung vào tờ khai không? số tiền trên Hóa đơn DHL phát hành có đượcphép lớn hơn trên shipment charge không? Ngày gửi: 12/04/2017 - Trả lời: 21/04/2017Tên doanh nghiệp: Công ty TNHH TAMURA Corporation Việt NamĐịa chỉ: Tầng 9, Tòa TTC, số 19 Duy Tân, Cầu Giấy, Hà Nội - Email:tam@tamura.com.vnVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:Căn cứ quy định tại Điều 5 Thông tư 39/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tàichính thì trị giá hải quan là giá thực tế phải trả tính đến cửa khẩu nhập đầu tiên, đượcxác định theo các phương pháp quy định tại khoản 2 Điều này.Căn cứ quy định tại Điều 6 Thông tư 39/2015/TT-BTC thì trị giá giao dịch là giá thựctế đã thanh toán hay sẽ phải thanh toán cho hàng hoá nhập khẩu sau khi đã được điềuchỉnh theo quy định tại Điều 13 và Điều 15 Thông tư này.Căn cứ quy định tại khoản 1 Điều 13 Thông tư 39/2015/TT-BTC thì chỉ điều chỉnhcộng nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau: (1) Do người mua thanh toán và chưa đượctính trong trị giá thực tế đã thanh toán hay sẽ phải thanh toán; (2) Phải liên quan đếnhàng hoá nhập khẩu; (3) Có số liệu khách quan, định lượng được, phù hợp với cácchứng từ có liên quan.Như vậy, trường hợp phí vận chuyển có liên quan đến việc vận chuyển hàng hoá nhậpkhẩu và đáp ứng các điều kiện cộng thì được xem xét là khoản điều chỉnh cộng. Côngty thực hiện khai bổ sung trên hệ thống cước phí phát sinh thêm để hoàn thành tờ khaitheo quy địnhĐề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.1