Hỏi về việc cho thuê mượn máy móc, thiết bị giữa hai DNCX để thực hiện hợp đồng gia công Lưu

189 4 18/07/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 3 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Công ty Cổ Phần TaeKwang Vina Industrial sẽ chuyển một số máy móc, thiết bị của họ bao gồm hàng mới và hàng đã qua sử dụng cho Công ty TNHH Tae Kwang Cần Thơ mượn để thực hiện hợp đồng gia công. Vậy hai Công ty chúng tôi có cần thực hiện thủ tục hải quan hay không?

Bình luận

Thông tin bài viết

   ơ ị ửTên: Nguyễn Minh Chánh  ỏ ư ợLĩnhvực:Chính sách xuất nhập khẩuTiêuđề:Hỏi về việc cho thuê mượn máy móc, thiết bị giữa hai DN chế xuất để thực hiện hợp đồng gia côngCâu hỏi:Kính gửi: Tổng Cục Hải Quan Việt Nam1. Công ty em - Công ty TNHH Tae Kwang Cần Thơ (doanh nghiệp chế xuất) sẽ thực hiện loại hình gia công các ngành nghề: gia công giày thể thao và các bộ phận của giày; gia công các chi tiết của giày các loại; sản xuất khuôn đúc và các thành phần của khuôn để sản xuất giày thể thao; lưu giữ hàng hoá cho Công ty Cổ Phần TaeKwang Vina Industrial ở KCN Biên Hoà 2, Tp. Biên Hoà, tỉnh ĐồngNai (cũng là doanh nghiệp chế xuất). Theo hợp đồng gia công, Công ty Cổ Phần TaeKwang Vina Industrial sẽ chuyển một số máy móc, thiết bị của họ bao gồm hàng mới và hàng đã qua sử dụng cho Công ty TNHH Tae Kwang Cần Thơ mượn để thực hiện hợp đồng gia công. Vậy hai Công ty chúng tôi có cần thực hiện thủ tục hải quan hay không?2. Trong trường hợp phải thực hiện thủ tục hải quan, Chúng tôi sẽ thực hiện theo loại hình và mã loại hình xuất-nhập khẩu nào?Mong nhận được phản hồi sớm từ Quý Cơ Quan.Chân thành cám ơn!Nguyễn Minh chánh.     ộ ư ợ ả ờĐơn vị phụ trách:Phòng QLGD&TTĐTNội dung trả lời:Trả lời câu hỏi của Công ty, Bộ phận tư vấn của Ban Biên tập có ý kiến trao đổi như sau để Công ty tham khảo: Căn cứ quy định tại Điều 74 và Điều 76 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính “Quy định thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu”:1 Điều 74. Nguyên tắc chung1. Hàng hóa nhập khẩu phục vụ hoạt động sản xuất sản phẩm xuất khẩu của doanhnghiệp chế xuất (sau đây viết tắt là DNCX) phải thực hiện thủ tục hải quan theo quy định và sử dụng đúng với mục đích sản xuất, trừ các trường hợp sau DNCX được lựa chọn thực hiện hoặc không thực hiện thủ tục hải quan: a) Hàng hoá mua bán giữa các DNCX với nhau;b) Hàng hoá là vật liệu xây dựng, văn phòng phẩm, lương thực, thực phẩm, hàng tiêu dùng mua từ nội địa để xây dựng công trình, phục vụ cho điều hành bộ máy văn phòng và sinh hoạt của cán bộ, công nhân làm việc tại DNCX; c) Hàng hóa luân chuyển trong nội bộ của một DNCX, luân chuyển giữa các DNCX trong cùng một khu chế xuất;d) Hàng hoá của các DNCX thuộc một tập đoàn hay Hệ thống công ty tại Việt Nam, có hạch toán phụ thuộc;đ) Hàng hoá đưa vào, đưa ra DNCX để bảo hành, sửa chữa hoặc thực hiện một số công đoạn trong hoạt động sản xuất như: phân loại, đóng gói, đóng gói lại.Trường hợp không làm thủ tục hải quan, DNCX lập và lưu trữ chứng từ, sổ chi tiết việc theo dõi hàng hoá đưa vào, đưa ra theo các quy định của Bộ Tài chính về mua bánhàng hóa, chế độ kế toán, kiểm toán, trong đó xác định rõ mục đích, nguồn hàng hoá.2. Hàng hóa DNCX mua từ nội địa hoặc nhập khẩu từ nước ngoài đã nộp đầy đủ các loại thuế và đã thực hiện đầy đủ chính sách quản lý hàng hoá xuất khẩu nhập khẩu theo quy định khi trao đổi, mua bán trong nội địa không phải làm thủ tục hải quan.3. Cơ quan hải quan quản lý khu chế xuất, DNCX chỉ giám sát trực tiếp tại cổng ra, vào của khu chế xuất, DNCX khi cần thiết theo quyết định của Cục trưởng Cục Hảiquan.Điều 76. Thủ tục hải quan đối với trường hợp DNCX thuê doanh nghiệp nội địa gia công, DNCX nhận gia công cho doanh nghiệp nội địa, DNCX thuê DNCX khác gia công1. Hàng hoá do DNCX thuê doanh nghiệp nội địa gia công:a) Doanh nghiệp nội địa làm thủ tục hải quan theo quy định về gia công hàng hóa cho thương nhân nước ngoài quy định tại Mục 2 Chương này;2 b) DNCX không phải làm thủ tục hải quan khi đưa nguyên liệu, vật tư vào nội địa để gia công và nhận lại sản phẩm gia công từ nội địa.Trường hợp đưa hàng hoá từ DNCX vào thị trường nội địa để gia công, bảo hành, sửa chữa nhưng không nhận lại hàng hoá thì phải đăng ký tờ khai mới để thay đổi mục đích sử dụng theo quy định tại Chương II Thông tư này.2. Hàng hoá do DNCX nhận gia công cho doanh nghiệp nội địa:a) Doanh nghiệp nội địa làm thủ tục hải quan theo quy định về đặt gia công hàng hóa ở nước ngoài;b) DNCX không phải làm tục hải quan khi nhận nguyên liệu, vật tư từ nội địa để gia công và trả lại sản phẩm gia công vào nội địa.3. Đối với hàng hoá do DNCX thuê DNCX khác gia công:DNCX thuê gia công và DNCX nhận gia công không phải thực hiện thủ tục hải quan khi giao, nhận nguyên liệu, vật tư phục vụ hợp đồng gia công, sản phẩm gia công.Đề nghị Công ty tham khảo các quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị Công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi dự kiến làm thủ tục xuất nhập khẩu để được hướng dẫn cụ thể.Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để Công ty biết./.Trân trọng!3