Hỏi về thuế nhập khẩu xe ô tô Lưu

1 0 18/07/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Mình là cá nhân. Mình có ý định muốn mua 1 xe Lexus RX350 đời 2010 ở Campuchia có giá là 30.000$ - Vậy cho mình hỏi chính sách nhập khẩu của cá nhân như nào? Thuế suất mình phải trả tổng là bao nhiêu cho chiếc xe ạ? Cá nhận muốn nhập xe ở nước ngoài về có được ko ạ?

Bình luận

Thông tin bài viết

   ơ ị ửTên: Võ Thành Đạt  ỏ ư ợLĩnhvực:Chính sách xuất nhập khẩu, Nhập khẩu, Chống buôn lậuTiêuđề:Hỏi về thuế nhập khẩu xe ô tôCâu hỏi:Xin chào.Mình là cá nhân.Mình có ý định muốn mua 1 xe Lexus RX350 đời 2010 ở Campuchia có giá là 30.000$-Vậy cho mình hỏi chính sách nhập khẩu của cá nhân như nào? Thuế suất mình phải trả tổng là bao nhiêu cho chiếc xe ạ?Cá nhận muốn nhập xe ở nước ngoài về có được ko ạ?-Mình Cảm ơn     ộ ư ợ ả ờĐơn vị phụ trách:Phòng QLGD&TTĐTNội dung trả lời:Vướng mắc của Ông (Bà), Bộ phận tư vấn Ban Biên tập Cổng Thông tin điện tử Hải quan có ý kiến trao đổi như sau:Chiếc xe Ông (Bà) đề cập không được nhập khẩu vào Việt Nam. * Căn cứ pháp lý:- Mục a khoản 1 Điều 9 Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20 tháng 11 năm 2013 của Chính phủ Quy định chi tiết thi hành Luật thương mại về hoạt động mua bán hàng hóa quốc tế và các hoạt động đại lý mua, bán, gia công và quá cảnh hàng hóa với nướcngoài: “Ô tô các loại đã qua sử dụng chỉ được nhập khẩu nếu bảo đảm điều kiện: loại đã qua sử dụng không quá 5 (năm) năm, tính từ năm sản xuất đến năm nhập khẩu.”- Điểm 4, 5 Điều 6 Thông tư số 04/2014/TT-BCT ngày 27 tháng 01 năm 2014 của Bộ Công thương Quy định chi tiết thi hành một số điều của Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20 tháng 11 năm 2013 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thương mại về hoạt động mua bán hàng hóa quốc tế và các hoạt động đại lý mua, bán, gia công và quá cảnh hàng hóa với nước ngoài:Ô tô các loại đã qua sử dụng (bao gồm ô tô chở người, ô tô chở hàng hoá, ô tô vừa chởngười vừa chở hàng, ô tô chuyên dùng) được nhập khẩu phải bảo đảm điều kiện sau: 1 loại đã qua sử dụng không quá 5 (năm) năm, tính từ năm sản xuất đến năm nhập khẩu.Các quy định khác có liên quan thực hiện theo hướng dẫn của các Bộ quản lý chuyên ngành. Bộ phận tư vấn Ban Biên tập Cổng Thông tin điện tử Hải quan thông báo để Ông (Bà) biết./.Trân trọng.2