Hỏi về nhập khâu xe máy nguyên chiếc mã HS 8711 Lưu

58 0 18/07/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 3 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Công ty chúng tôi có trụ sở tại Tp. HCM và đang kinh doanh xe máy scooter dưới 200 cc Công ty chúng tôi được phép kinh doanh mã ngành 4541, với chi tiết "Bán mô tô, xe máy Chi tiết: Thực hiện quyền nhập khẩu và phân phối bán buôn, bán lẻ (không lập cơ sở bán buôn, cơ sở bán lẻ) máy móc, thiết bị hàng hóa thuộc mã HS 8711"

Từ khóa : nhập khẩu xe máy

Bình luận

Thông tin bài viết

   ơ ị ửTên: Nguyen Tri  ỏ ư ợLĩnhvực:Chính sách xuất nhập khẩu, Nhập khẩuTiêuđề:Hỏi về nhập khâu xe máy nguyên chiếc mã HS 8711Câu hỏi:Kính gửi Bộ phận tư vấn,Công ty chúng tôi có trụ sở tại Tp. HCM và đang kinh doanh xe máy scooter dưới 200 ccCông ty chúng tôi được phép kinh doanh mã ngành 4541, với chi tiết "Bán mô tô,xe máyChi tiết: Thực hiện quyền nhập khẩu và phân phối bán buôn, bán lẻ (không lập cơsở bán buôn, cơ sở bán lẻ) máy móc, thiết bị hàng hóa thuộc mã HS 8711"Câu hỏi: 1. Chúng tôi được nhập khẩu nguyên chiếc mô tô nhưng lại không được lập cơ sởbán buôn, bán lẻ. Vậy chúng tôi chỉ bán trực tiếp cho khách hàng tại trụ sở chính đã đăng ký của công ty?2. Chúng tôi được nhập nguyên chiếc xe Scooter theo mã HS 8711.20.45 hay 8711.20.49 ?mặc dù Thuế xuất cho hai mã này là như nhau 75%Rất cám ơn Ban tư vấn đã dành thời gian trả lời.Trân trọng     ộ ư ợ ả ờĐơn vị phụtrách:Phòng QLGD&TTĐTThôngtin liên quan:23/2007/NĐ-CP08/2013/TT-BCT14/2015/TT-BTC122/2016/NĐ-CP 38/2015/TT-BTCNội dung trả 1 lời:Trả lời câu hỏi bạn đọc, Bộ phận tư vấn của Ban biên tập có ý kiến trao đổi như sau:Vướng mắc 1:Nghị định 23/2007/NĐ-CP ngày 12/02/2007 của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về hoạt động mua bán hàng hóa và các hoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hóa của doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài tại Việt Nam xác định quyền xuất khẩu và quyền phân phối như sau:“Quyền nhập khẩu là quyền được nhập khẩu hàng hoá từ nước ngoài vào Việt Nam đểbán cho thương nhân có quyền phân phối hàng hoá đó tại Việt Nam; bao gồm quyền đứng tên trên tờ khai hàng hoá nhập khẩu để thực hiện và chịu trách nhiệm về các thủ tục liên quan đến nhập khẩu. Quyền nhập khẩu không bao gồm quyền tổ chức hoặc tham gia hệ thống phân phối hàng hoá tại Việt Nam, trừ trường hợp pháp luật Việt Nam hoặc Điều ước quốc tế mà Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên có quy định khác..Quyền phân phối là quyền thực hiện trực tiếp các hoạt động phân phối”.Doanh nhiệp được nhập khẩu đối với máy móc, thiết bị, hàng hóa có mã số như trong giấy chứng nhận đầu tư và tuân thủ quy định tại Điều 4 và Điều 5 Thông tư số 08/2013/TT-BCT ngày 22/4/2013 của Bộ Công thương.Đồng thời doanh nghiệp được thực hiện quyền phân phối các hàng hóa có mã số trên bao gồm thực hiện quyền bán buôn không thành lập cơ sở bán buôn và quyền bán lẻ không thành lập cơ sở bán lẻ.Vướng mắc 2:Theo thông tin giấy chứng nhận đầu tư mà doanh nghiệp cung cấp thì doanh nghiệp được phép kinh doanh mã ngành 4541, "Bán mô tô, xe máy”. Chi tiết: Thực hiện quyền nhập khẩu và phân phối bán buôn, bán lẻ (không lập cơ sở bán buôn, cơ sở bán lẻ) máy móc, thiết bị hàng hóa thuộc mã HS 8711". Do đó doanh nghiệp được phép kinh doanh các mặt hàng mô tô, xe máy thuộc phân nhóm 8711 thuộc danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam (ban hành kèm theo Thông tư số 103/2015/TT-BTC ngày 01/7/2015của Bộ Tài chính).Công ty có thể tham khảo các văn bản quy phạm pháp luật sau để làm căn cứ xác định mã HS phù hợp:- Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân tích phân loại hàng hóa.2 - Chú giải của Hệ thống hài hoà mô tả và mã hoá hàng hóa của Hội đồng hợp tác Hải quan Thế giới.- Căn cứ vào Biểu Thuế xuất nhập nhập khẩu ưu đãi 2016 ban hành theo Nghị định 122/2016/NĐ-CP ngày 01/09/2016 của Bộ Tài chính có hiệu lực kể từ ngày 01/09/2016, tuỳ thuộc vào thực tế mặt hàng nhập khẩu, công ty tham khảo mã HS quy định tại chương 87, phân nhóm 8711 và tuỳ đặc tính kỹ thuật mà có mã HS tương ứng.Lưu ý, căn cứ để áp mã số thuế là căn cứ vào hàng hóa thực tế nhập khẩu của công ty tại thời điểm nhập khẩu, trên cơ sở doanh nghiệp cung cấp catalogue, tài liệu kỹ thuật (nếu có) hoặc/và đi giám định tại Trung tâm phân tích phân loại của Hải quan (nay là Cục Kiểm định các khu vực). Kết quả kiểm tra thực tế của hải quan nơi công ty làm thủ tục và kết quả phân tích phân loại xác định là cơ sở pháp lý và chính xác để áp mã đối với hàng hóa nhập khẩu đó.Để xác định chính xác mã số HS, trước khi làm thủ tục hải quan, công ty có thể đề nghị xác định trước theo quy định tại Điều 7 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chínhĐề nghị bạn đọc tham khảo các quy định đã nêu để biết và thực hiện. Trường hợp phátsinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để bạn đọc biết.Trân trọng!3