Hỏi về mã HS code cho phụ kiện của máy đo nồng độ Oxy bão hòa. Cảm biến đo SpO2 kẹp ngón tay. Lưu

53 0 18/07/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 3 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Công ty chúng tôi đang có ý định nhập khẩu phụ kiện của máy đo nồng độ Oxy bão hòa: Cảm biến đo SpO2 kẹp ngón tay về để thay thế cho thiết bị hư hỏng trong quá trình vận hành. Nhưng hiện tại chúng tôi chưa biết áp mã HS code nào cho phụ kiện? và Phụ kiện trên có phải xin GPNK của Bộ Y tế hay không? Kính mong Qúy Tổng Cục phản hồi sớm để Công ty chúng tôi được rõ và tiến hành quá trình nhập khẩu.

Bình luận

Thông tin bài viết

   ơ ị ửTên: Nguyễn Quang Thể  ỏ ư ợLĩnhvực:Chính sách xuất nhập khẩu, Nhập khẩuTiêuđề:Hỏi về mã HS code cho phụ kiện của máy đo nồng độ Oxy bão hòa: Cảm biến đoSpO2 kẹp ngón tay.Câu hỏi:Kính chào Qúy Tổng CụcCông ty chúng tôi đang có ý định nhập khẩu phụ kiện của máy đo nồng độ Oxy bão hòa: Cảm biến đo SpO2 kẹp ngón tay về để thay thế cho thiết bị hư hỏng trong quá trình vận hành. Nhưng hiện tại chúng tôi chưa biết áp mã HS code nào cho phụ kiện? và Phụ kiện trên có phải xin GPNK của Bộ Y tế hay không?Kính mong Qúy Tổng Cục phản hồi sớm để Công ty chúng tôi được rõ và tiến hành quá trình nhập khẩu.Trân trọng cảm ơn!     ộ ư ợ ả ờĐơn vị phụ trách:Phòng QLGD&TTĐTNội dung trả lời:Trả lời câu hỏi bạn đọc, Bộ phận tư vấn của Ban biên tập có ý kiến như sau:1. Về việc xác định mã HS:Việc xác định chi tiết mã HS của một mặt hàng phải căn cứ vào tính chất, cấu tạo thựctế của hàng hóa nhập khẩu.Đối với mặt hàng bạn đọc hỏi, căn cứ Danh mục hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam ban hành kèm theo Thông tư số 103/2015/TT-BTC ngày 1/7/2015 của Bộ Tài chính, bạn có thể tham khảo mã hàng trong nhóm hàng sau:Chương 90: Dụng cụ, thiết bị quang học, nhiếp ảnh, điện ảnh, đo lường, kiểm tra, chính xác, y tế hoặc phẫu thuật; các bộ phận và phụ kiện của chúng.- Nhóm 90.27 áp dụng đối với các mặt hàng là “Dụng cụ và thiết bị phân tích lý hoặc hóa học (ví dụ, máy đo phân cực, đo khúc xạ, quang phổ kế, máy phân tích khí hoặc khói); dụng cụ và thiết bị đo hoặc kiểm tra độ nhớt, độ xốp, độ giãn nở, sức căng bề mặt hoặc các loại tương tự; dụng cụ và thiết bị đo hoặc kiểm tra nhiệt lượng, âm lượng hoặc ánh sáng (kể cả máy đo độ phơi sáng); thiết bị vi phẫu.”Đề nghị bạn đọc căn cứ vào thực tế tính chất, cấu tạo thực tế hàng hóa nhập khẩu và áp dụng 06 (sáu) quy tắc phân loại tại Phụ lục II ban hành kèm theo Thông tư số 103/2015/TT-BTC ngày 1/7/2015 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam để xác định mã HS chi tiết phù hợp với thực tế 1 hàng hóa nhập khẩu.Đối với hàng hóa nhập khẩu trước khi làm thủ tục hải quan, bạn đọc có thể đề nghị xác định trước mã số hàng hóa nhập khẩu theo quy định tại Điều 7 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu.Đề nghị bạn đọc tham khảo, thực hiện. Nếu còn chưa rõ thì liên hệ với cơ quan Hải quan nơi làm thủ tục xuất nhập khẩu để được hướng dẫn cụ thể.2. Về việc xin giấy phép nhập khẩu:Do không có hồ sơ cụ thể về trang thiết bị mà Quý công ty nhập khẩu, đề nghị bạn đọctham khảo quy định tại Điều 3, Điều 5, Điều 6 Thông tư số 30/2015/TT-BYT ngày 12/10/2015 của Bộ Y tế “Quy định việc nhập khẩu trang thiết bị y tế”. Cụ thể:Điều 3. Nguyên tắc cấp giấy phép nhập khẩu1. Việc cấp giấy phép nhập khẩu trang thiết bị y tế chỉ áp dụng đối với trang thiết bị y tế nhập khẩu thuộc Danh mục quy định tại Phụ lục số I ban hành kèm theo Thông tư này.2. Các trang thiết bị y tế không thuộc Danh mục quy định tại Phụ lục số I ban hành kèm theo Thông tư này được nhập khẩu không cần giấy phép nhập khẩu nhưng vẫn phải bảo đảm hồ sơ để truy xuất nguồn gốc, xuất xứ và quản lý chất lượng trang thiết bị y tế theo quy định của pháp luật.Điều 5. Các hình thức cấp giấy phép nhập khẩu trang thiết bị y tế1. Việc cấp mới giấy phép nhập khẩu trang thiết bị y tế áp dụng trong trường hợp trang thiết bị y tế lần đầu đề nghị cấp giấy phép nhập khẩu hoặc giấy phép nhập khẩu đã hết hạn mà không thực hiện việc gia hạn theo quy định tại Khoản 1 Điều 13 Thông tư này.2. Việc gia hạn giấy phép nhập khẩu trang thiết bị y tế áp dụng trong trường hợp trang thiết bị y tế đã được cấp giấy phép nhập khẩu.3. Việc điều chỉnh nội dung của giấy phép nhập khẩu áp dụng đối với trường hợp giấy phép nhập khẩu còn hiệu lực nhưng có thay đổi nội dung của giấy phép nhập khẩu. Không thực hiện việc điều chỉnh thời hạn hiệu lực của giấy phép nhập khẩu.4. Việc cấp lại giấy phép nhập khẩu trang thiết bị y tế áp dụng trong trường hợp giấy phép nhập khẩu còn hiệu lực nhưng bị mất hoặc bị hỏng.Điều 6. Hồ sơ đề nghị cấp mới giấy phép nhập khẩu trang thiết bị y tế.1. Văn bản đề nghị cấp mới giấy phép nhập khẩu của tổ chức, cá nhân đề nghị cấp mớigiấy phép nhập khẩu theo Mẫu số 01 quy định tại Phụ lục số II ban hành kèm theo Thông tư này.2. Giấy chứng nhận lưu hành tự do đối với chủng loại trang thiết bị y tế nhập khẩu cònhiệu lực tại thời điểm nộp hồ sơ.3. Giấy chứng nhận đạt tiêu chuẩn hệ thống quản lý chất lượng quốc tế ISO 13485 hoặc ISO 9001 (sau đây gọi tắt là giấy chứng nhận ISO) của nhà sản xuất còn hiệu lực tại thời điểm nộp hồ sơ.4. Giấy ủy quyền của chủ sở hữu trang thiết bị y tế cho tổ chức, cá nhân thực hiện việcnhập khẩu trang thiết bị y tế theo Mẫu quy định tại Phụ lục số III ban hành kèm theo 2 Thông tư này (sau đây gọi tắt là giấy ủy quyền) còn hiệu lực tại thời điểm nộp hồ sơ.5. Tài liệu kỹ thuật mô tả chủng loại trang thiết bị y tế nhập khẩu bằng tiếng Việt theo Mẫu quy định tại Phụ lục số IV ban hành kèm theo Thông tư này.6. Cataloge miêu tả các chức năng, thông số kỹ thuật của chủng loại trang thiết bị y tế nhập khẩu.7. Tài liệu đánh giá lâm sàng và tài liệu hướng dẫn sử dụng của chủ sở hữu hoặc nhà sản xuất đối với trang thiết bị y tế thuộc mục 49 của Phụ lục số I ban hành kèm theo Thông tư này.8. Báo cáo kết quả nhập khẩu trang thiết bị y tế đến tính đến thời điểm nộp hồ sơ đề nghị cấp mới giấy phép nhập khẩu trang thiết bị y tế đối với trường hợp giấy phép nhập khẩu đã hết hạn mà không thực hiện việc gia hạn theo quy định tại Khoản 2 Điều 5 Thông tư này. Báo cáo kết quả nhập khẩu trang thiết bị y tế thực hiện theo Mẫu quy định tại Phụ lục số VI ban hành kèm theo Thông tư này.Do đó, nếu thiết bị mà công ty bạn nhập thuộc Danh mục quy định tại Phụ lục số I banhành kèm theo Thông tư số 30/2015/TT-BYT thì phải xin giấy phép nhập khẩu của Bộ Y tế.Nếu thiết bị mà công ty bạn nhập không thuộc Danh mục quy định tại Phụ lục số I banhành kèm theo Thông tư số 30/2015/TT-BYT thì không phải xin giấy phép nhập khẩucủa Bộ Y tế nhưng vẫn phải bảo đảm hồ sơ để truy xuất nguồn gốc, xuất xứ và quản lý chất lượng trang thiết bị y tế theo quy định của pháp luật.Nếu còn vướng mắc thì liên hệ trực tiếp với Bộ Y tế (Vụ Trang thiết bị và Công trình y tế- địa chỉ Số 138A, Giảng Võ, Ba Đình, Hà Nội) hoặc cơ quan hải quan nơi dự kiến mở tờ khai để được giải đáp cụ thể.Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để bạn đọc biết.Trân trọng!3