Hỏi thuế nhập khẩu Hooklift Lưu

0 0 18/07/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Bên mình đang có nhu cầu nhập khẩu Hooklift trong năm 2017, nếu vậy thì mình sẽ phải nhập HS Code nào? Nếu mình nhập kèm cả xe thì mình phải đề mã HS Code nào?

Từ khóa :

Bình luận

Thông tin bài viết

   ơ ị ửTên: Bùi Hải Yến  ỏ ư ợLĩnhvực:Chính sách xuất nhập khẩu, Chính sách thuế, Nhập khẩuTiêuđề:Hỏi thuế nhập khẩu HookliftCâu hỏi:Dear,Bên mình đang có nhu cầu nhập khẩu Hooklift trong năm 2017, nếu vậy thì mìnhsẽ phải nhập HSCode nào?Nếu mình nhập kèm cả xe thì mình phải đề mã HSCode nào?Cám ơn.     ộ ư ợ ả ờĐơn vị phụ trách:Phòng QLGD&TTĐTNội dung trả lời: Trả lời câu hỏi của Bạn đọc, Bộ phận tư vấn của Ban Biên tập có ý kiến trao đổi như sau để Bạn đọc tham khảo:Việc xác định chi tiết mã HS của một mặt hàng phải căn cứ vào tính chất và thành phần cấu tạo, tài liệu kỹ thuật của hàng hóa thực tế nhập khẩu. Bạn đọc căn cứ vào: Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính “Hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa; phân tích để kiểm tra chất lượng; kiểm tra an toàn thực phẩm đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu”;Áp dụng 06 (sáu) quy tắc ban hành kèm Thông tư 103/2015/TT-BTC về việc ban hành hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam để xác định mã HS chi tiết phù hợp cho hàng hóa.Ngoài ra, để xác định chính xác mã số hàng hóa xuất nhập khẩu, trước khi làm thủ tục hải quan, Bạn đọc có thể đề nghị xác định trước mã số hàng hóa theo quy định tại Điều 7 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính “Quy định thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu”.1 Để xác định được thuế suất của mặt hàng xuất nhập khẩu, phải xác định được mã HS chi tiết của mặt hàng đó. Xác định thuế nhập khẩu theo Nghị định 122/2016/NĐ-CP ngày 01/9/2016 của Chính phủ “Biểu thuế xuất khẩu, Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi, Danh mục hàng hóa và mức thuế tuyệt đối, thuế hỗn hợp, thuế nhập khẩu ngoài hạn ngạch thuế quan”.Đề nghị Bạn đọc liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi dự kiến làm thủ tục xuấtnhập khẩu để được hướng dẫn cụ thể.Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để Bạn đọc biết./.Trân trọng!2