Hỏi thủ tục tái nhập hàng xuât khẩu để nâng cấp Lưu

19 2 18/07/2017 Đăng bởi : Admin 2 Trang doc
XEM / TẢI XUỐNG Thuê bao
Phía đối tác nước ngoài hiện tại yêu cầu bên em tái nhập lại hàng để nâng cấp sản phẩm. Sản phẩm hiện tại của bên em bán là Rơ le bảo vệ kỹ thuật số, mã là GRE130. Nhưng đối tái muốn bên em nâng cấp thành Rơ le bảo vệ kỹ thuật số, mã là GRE140. Vậy bên em có làm thủ tục như khoản a, điều 47 nghị định 08/2015/NĐ-CP được không ạ? Điều 47. Thủ tục hải quan tái nhập đối với hàng hóa đã xuất khẩu

Bình luận

Thông tin bài viết

   ơ ị ửTên: Công Ty Toshiba ( Việt Nam)  ỏ ư ợLĩnhvực:Chính sách xuất nhập khẩu, Nhập khẩu, Nhập sản xuất khẩuTiêuđề:Hỏi thủ tục tái nhập hàng xuât khẩu để nâng cấpCâu hỏi:Kính gửi : -Bộ Phận tư vấn thủ tuc Hải Quan.Bên em là doanh nghiệp đầu tư, 100% vốn nước ngoài. Hiện tại bên em có lô hàng đã xuất khẩu loại hình sản xuất xuất khẩu( E31). Phía đối tác nước ngoài hiện tại yêu cầu bên em tái nhập lại hàng để nâng cấp sản phẩm. Sản phẩm hiện tại của bên em bán là Rơ le bảo vệ kỹ thuật số, mã là GRE130.Nhưng đối tái muốn bên em nâng cấp thành Rơ le bảo vệ kỹ thuật số, mã là GRE140.Vậy bên em có làm thủ tục như khoản a, điều 47 nghị định 08/2015/NĐ-CP đượckhông ạ?Điều 47. Thủ tục hải quan tái nhập đối với hàng hóa đã xuất khẩu1. Các hình thức tái nhập hàng hóa đã xuất khẩu nhưng bị trả lại (sau đây gọi tắt là tái nhập hàng trả lại) bao gồm:a) Tái nhập hàng trả lại để sửa chữa, tái chế (gọi chung là tái chế) sau đó tái xuất;Vì theo em được biết, nhập hàng trả lại để sửa chữa vẫn phải giữ nguyên bản chấthàng hóa.Vậy trường hợp bên em tái nhập về để nâng cấp sản phẩm, sau đó tái xuất cho đôi tác thì thủ tục hải quan theo khoản, điều thông tư nào thì phù hợp? Thủ tục hải quan ra sao?Rất mong nhận được sự tư vấn của Quý Cục hải Quan,Em chân thành cảm ơn!     ộ ư ợ ả ờĐơn vị phụ trách:Phòng QLGD&TTĐTThông tin liên quan:08/2015/NĐ-CPNội dung trả lời:Trả lời câu hỏi bạn đọc, Bộ phận tư vấn của Ban biên tập có ý kiến trao đổi như sau:Thủ tục hải quan tái nhập đối với hàng hóa đã xuất khẩu được quy định tại điều 47 Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra, giám sát, kiểm soát Hải quan. Cụ thể như sau:“1. Các hình thức tái nhập hàng hóa đã xuất khẩu nhưng bị trả lại (sau đây gọi tắt là tái1 nhập hàng trả lại) bao gồm:a) Tái nhập hàng trả lại để sửa chữa, tái chế (gọi chung là tái chế) sau đó tái xuất;b) Tái nhập hàng trả lại để tiêu thụ nội địa;c) Tái nhập hàng trả lại để tiêu hủy tại Việt Nam (không áp dụng đối với hàng gia công cho thương nhân nước ngoài);d) Tái nhập hàng trả lại để tái xuất cho đối tác nước ngoài khác.2. Hồ sơ hải quan:a) Tờ khai hải quan hàng hóa nhập khẩu;b) Chứng từ vận tải trong trường hợp hàng hóa vận chuyển bằng đường biển, đường hàng không, đường sắt: nộp 01 bản chụp;c) Văn bản của bên nước ngoài thông báo hàng bị trả lại hoặc văn bản của hãng tàu/đạilý hãng tàu thông báo không có người nhận hàng: nộp 01 bản chụp.3. Thủ tục hải quan thực hiện theo quy định tại Mục 5 Chương này (trừ giấy phép nhập khẩu, văn bản thông báo kết quả kiểm tra chuyên ngành).4. Cơ quan hải quan không thu thuế đối với hàng hóa tái nhập quy định tại Khoản 1 Điều này, nếu tại thời điểm làm thủ tục tái nhập người khai hải quan nộp đủ bộ hồ sơ không thu thuế theo quy định.5. Đối với hàng hóa tái nhập để tái chế thì thời hạn tái chế do doanh nghiệp đăng ký với cơ quan hải quan nhưng không quá 275 ngày kể từ ngày tái nhập; Người khai hải quan chưa phải nộp thuế trong thời hạn tái chế, nếu quá thời hạn tái chế đã đăng ký màchưa tái xuất thì thực hiện theo quy định của pháp luật về thuế.6. Thủ tục tái xuất hàng đã tái chế thực hiện theo quy định tại Mục 5 Chương này....”Trên đây là ý kiến trao đổi của Bộ phận tư vấn Ban biên tập, câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo. Để biết thêm chi tiết, cụ thể quy trình giải quyết thực tế, đề nghị bạn đọc liên hệ với Chi cục Hải quan nơi đăng ký làm tục hải quan để được hướng dẫn cụ thể.Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để bạn đọc biết.Trân trọng!2