Hoàn thuế GTGT sau khi xuất trả hàng nhập khẩu Lưu

2 0 31/05/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 1 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Chúng tôi đã có nhập thiết bị y tế theo loại hình A11 (thuế NK: 0%, VAT: 10%), nhưng khi kiểm tra hàng không đúng với chất lượng kí kết với nhà cung cấp nên chúng tôi đã xuất trả thiết bị nói trên (B13) với sự đồng ý nhận hàng của nhà cung cấp. Nay đã hoàn thành thủ tục xuất khẩu và muốn hoàn thuế GTGT đã đóng cho lô hàng trên.

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18917:Chúng tôi đã có nhập thiết bị y tế theo loại hình A11 (thuế NK: 0%, VAT: 10%),nhưng khi kiểm tra hàng không đúng với chất lượng kí kết với nhà cung cấp nênchúng tôi đã xuất trả thiết bị nói trên (B13) với sự đồng ý nhận hàng của nhà cung cấp.Nay đã hoàn thành thủ tục xuất khẩu và muốn hoàn thuế GTGT đã đóng cho lô hàngtrên. Vậy xin hỏi quy trình và thủ tục hoàn thuế GTGT này như thế nào?Ngày gửi: 31/05/2017 - Trả lời: 02/06/2017Tên doanh nghiệp: Công ty TNHH NSJĐịa chỉ: HCM - Email : support@nsj.com.vnVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:Căn cứ khoản 3 Điều 1 Luật số 106/2016/QH13, khoản 6 Điều 1 Nghị địnhsố 100/2016/NĐ-CP ngày 01/7/2016 của Chính phủ thì: "Cơ sở kinh doanh khôngđược hoàn thuế đối với trường hợp hàng hóa nhập khẩu sau đó xuất khẩu, hàng hóaxuất khẩu không thực hiện việc xuất khẩu tại địa bàn hoạt động hải quan theo quyđịnh của Luật Hải quan và các văn bản hướng dẫn".Như vậy, trường hợp công ty nêu không thuộc các trường hợp được hoàn thuế GTGT.Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.1