Hóa chất nhập khẩu có thành phần phải khai báo hóa chất Lưu

10 0 01/06/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 1 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Chúng tôi dự định nhập khẩu lô nguyên liệu hóa chất FLUX T-5 có thành phần nguyên liệu Isopropyl alcohol 40-50%, Ethanol 30-40%, Water10-20%. Hóa chất này được sử dụng làm dung dịch tẩy rửa khuôn kim loại.

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18922:chúng tôi dự định nhập khẩu lô nguyên liệu hóa chất FLUX T-5 có thành phần nguyênliệu Isopropyl alcohol 40-50%, Ethanol 30-40%, Water10-20%. Hóa chất này được sửdụng làm dung dịch tẩy rửa khuôn kim loại. Chúng tôi dự định khai báo nhập khẩudung dịch này bằng tên dung dịch làm sạch mã HS 3810 theo như công dụng của hóachất. Theo PHỤ LỤC V Nghị định số 26/2011/NĐ-CP thì mã HS này không thuộcdanh mục phải khai báo hóa chất (KBHC). Tuy nhiên nguyên liệu Isopropyl alcoholsản xuất ra hóa chất này có HS 2907 thuộc danh mục phải khai báo hóa chất. 1. Khinhập khẩu hóa chất này từ nước ngoài cty chúng tôi có phải tiến hành khai báo hóachất cho dd Flux T-5 không. 2. Giả sử dd Flux T-5 phải KBHC nhưng PHỤ LỤC VNghị định số 26/2011/NĐ-CP chỉ liệt kê các hóa chất phải khai báo hóa chất khi nhậpkhẩu nhưng không qui định rõ định mức tỉ lệ phần trăm của hóa chất. Tức là hóa chấtcó thành phần nguyên liệu có khai báo chiếm bao nhiêu phần trăm thì hóa chất đó phảiđăng kí KBHC?Ngày gửi: 01/06/2017 - Trả lời: 05/06/2017Tên doanh nghiệp: Cty TNHH Nissei Electric MythoĐịa chỉ: Lô 55-55B KCN Long Giang, xa Tan Lap 1, huyen Tan Phuoc, tinh Tiengiang - Email : gyomu2_nem@nissei-el.co.jpVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:Để xác định hoá chất có phải khai báo hoá chất theo quy định tại Phụ V Nghị địnhsố 26/2011/NĐ-CP ngày 08/04/2011 của Bộ Công thương, công ty phải căn cứ vào mãHS của hàng hoá thực tế nhập khẩu. Do mặt hàng hoá chất rất phức tạp, cần phải qua giám định mới biết được thành phầncấu tạo chính xác của hoá chất hoặc Công ty phải có tài liệu phân tích chi tiết đểchứng minh. Vì vậy, trước khi làm thủ tục nhập khẩu công ty có thể đề nghị xác địnhtrước theo quy định tại Điều 7 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của BộTài chính để xác định chính xác mã HS của hàng hoá.Trường hợp hoá chất nhập khẩu có mã HS thuộc Phụ V Nghị định số 26/2011/NĐ-CP thì phải khai báo hoá chất. Hiện qui định của Nghị định số 26/2011/NĐ-CP chỉquy định tên, mã HS mà không quy định tỉ lệ phần trăm của hóa chất phải khai báo,trường hợp có vướng mắc công ty liên hệ các cơ quan chức năng thuộc Công thươngđể được hướng dẫnĐề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.1